Văn 10 Cách làm bài đọc hiểu

xuan48624

Học sinh
Thành viên
25 Tháng tám 2014
3
2
21
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

CÁCH LÀM BÀI ĐỌC HIỂU NGỮ VĂN!
Giúp mình cách làm bài đọc hiểu ngữ văn điểm cao với :( .Dù mình đã rất cố gắng tìm tòi nhưng điểm vẫn cứ 'loi ngoi'ở con 5,6,7. mình nghĩ là do mình chưa có cách làm bài đúng và hiệu quả. Vì vậy mong hôm nay các bạn có thể chia sẽ kinh nghiệm làm bài đọc hiểu được điểm cao để nhân cơ hội này mình và các bn khác cùng nhau học tập :);)
Xin chân thành cảm ơn!!:Tonton2
(-----Vì một số lý do nên môn văn của mình bắt buộc phải được điểm cao:Tuzki13-----Mong mọi người giúp đỡ)​
- Cách trả lời câu hỏi tìm biện pháp tu từ và nêu tác dụng
+ cách nhận biết các biện pháp tu từ(nhất là ẩn dụ, hoán dụ, liệt kê, lập từ, câu...)
+ cách nêu tác dụng( mình chỉ toàn được phân nửa điểm ở câu này :<<)
- Cách trả lời câu hỏi nêu thông điệp hay bài học qua đoạn văn ở trên.( cái này mình cx chỉ đc phân nửa điểm dù có viết dài đến đâu haizzz :<<)
- Vs cách làm đoạn văn nghị luận tư tưởng đạo lý và xã hội.(mình thường bị cô kêu viết lan mang dài ...chỉ đc phân nửa điểm lun :< mình không biết nên phân tích vs làm sao cho hay).

Một số đề cô cho mình làm thử: :):) ..................................

Attachments

119.6 KB · Đọc: 69
    130.2 KB · Đọc: 66
Last edited by a moderator:

xuanle17

Cựu Mod Ngữ Văn
Thành viên
14 Tháng chín 2018
804
1,014
181
25
Thừa Thiên Huế
Đh sư phạm huế
Các BPTT thì mình phải nắm thật vững kiến thức thì mới có thể làm được e à. Không chỉ như thế mà mình phải nắm bắt được những tác dụng cơ bản cửa BPTT đó để trả lời được tác dụng của nó trong trường hợp cụ thể
Ý nghĩa của đoạn thì trươc hết e cần khá quát được nội dung rồi từ đó rút ra ý nghĩa chứ không thể trực tiếp rút ra được nha :)
Chị có viết bài về các dạng nghị luận xã hội cơ bản e có thể tham khảo dưới đay nha
https://diendan.hocmai.vn/threads/mot-so-dang-nghi-luan-xa-hoi-thuong-gap-trong-ki-thi.727643/

Bài dưới là chia sẻ về làm bài văn nghị luận cả xã hội lẫn văn học luôn nha
https://hocmai.vn/kho-tai-lieu/read.php?id=1388

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: xuan48624

giao703nguyen@gmail.com

Học sinh
Thành viên
27 Tháng chín 2018
54
34
26
20
Quảng Ngãi
thpt chuyên lê khiết
Bạn phải xem từng câu trong bài đọc hiểu. Các biện pháp tu từ rất dễ nhận ra nếu mình xem xét kĩ
+ Ẩn dụ là biện pháp tu từ dùng tên gọi của sự vật/hiện tượng này bằng tên của sự vật/hiện tượng khác có nét tương đồng giữa 2 đối tượng về mặt nào đó (như tính chất, trạng thái, màu sắc, …) nhằm tăng sức gợi hình và gợi cảm cho sự diễn đạt.
+ Hoán dụ là biện pháp dùng tên gọi của một cái bộ phận để chi cho toàn thể. Tức là gọi tên sự vật/hiện tượng này bằng một tên sự vật/hiện tượng khác có quan hệ gần gũi với nhau để tăng sức gợi hình và gợi cảm trong diễn đạt
=> sự khác nhau giữa hai biện pháp này là : ẩn dụ là dùng một sự vật hiện tượng nào đó tương tự, giông với sự vật hiện tượng này để ám chỉ nó
Vd : ngày ngày mặt trời đi qua trên lăng - thấy một mặt trời trong lăng rất đỏ : dùng mặt trời để ám chỉ bác hồ - mặt trời mang lại sự sống cho mọi vật giống với bác hồ dùng tình yêu, trí tuệ của mình để chăm lo cho dân tộc
Còn hoán dụ là từ một bộ phận của vật này để ám chỉ nó
Vd : Vì sao trái đất nặng ân tình- Nhắc mãi tên người Hồ Chí Minh: lấy trái đất là một bộ phận để chỉ cả nhân loại .
# có rất nhiều kiểu hoán dụ, ẩn dụ, để hiểu sâu hơn bạn có thể lên google để tìm thêm các kiểu của chúng rồi luyện tập nhiều bài tập thì sẽ làm được
- tác dụng của các biện pháp tu từ thì gần như toàn bộ trong bất cứ hoàn cảnh nào cũng điều là làm nổi bật vấn đề nào đó
- thông điệp thì bạn phải đọc nhiều mới dễ dàng rút ra cái ngắn gọn nhất- nhớ chú ý phần ghi nhớ sgk

Top Bottom