Kỹ năng Cách khắc phục thói quen trì hoãn

Quang Đông

Cựu CTV Thiết kế | Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
24 Tháng ba 2019
444
2,960
316
Đồng Tháp
Hogwarts School of Witchcraft and Wizardry
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

“Để chút nữa làm! Mai hãy làm!” bạn có thấy quen không?
Lúc bạn chuẩn bị bước vào một công việc nào đó bạn rất quyết tâm: “Chuyện nhỏ ấy mà! Cố lên mình làm được,…” nghe vẻ rất chi nghiêm túc nhưng sẽ chẳng có gì để nói nếu mọi chuyện dừng ở đó mà nó lại đi sang một hướng khác. Bạn ngồi vào bàn với lòng đầy ấp những quyết tâm và thâm tâm bạn bảo: “Hay mình kiếm gì đó uống cho có hứng làm việc nhỉ? Mình lướt Facebook chút chắc cũng chả sao?” và rồi một ngày trôi qua từ bao giờ mà bạn chẳng hay. Vậy là bạn vẫn chưa làm được gì!
Không biết các bạn thế nào chứ mình thì rất hay như vậy!

Mình là Đông và đây là Topic:
[Kỹ năng] Cách khắc phục thói quen trì hoãn

ảnh 1
Giữa học bài và lướt Facebook bạn chọn cái nào? Giữa xem phim và làm bài tập bạn chọn cái nào? Đa số mọi người điều sẽ chọn công việc thú vị và nhàn hạ hơn và ngụy biện bằng cách tự nhủ: “Xem một chút rồi sẽ làm công việc ngay!” và có lẽ nó chẳng bao giờ là “một chút” đâu! (rất hay lâm vào tình cảnh này T_T)
:MIM112. Không có mục tiêu rõ ràng
Bạn nói là sẽ hoàn thành bài tập vào tuần này rồi thời gian trôi qua để mà đến tận chủ nhật bạn vẫn chưa làm bài nào. Tất cả chỉ vì câu: “Mai mình sẽ làm.”
:MIM493. Tự đề cao cá nhân, xem nhẹ công việc
Bạn cho rằng việc mình làm sẽ đơn giản, bạn sẽ hoàn thành ngay nên bạn dành thời gian cho việc khác để rồi cuối cùng nó không đơn giản như bạn tưởng và …. bạn biết hậu quả chứ?

ảnh 2
Ví dụ thay gì bạn tự nhủ sẽ hoàn thành 21 bài trong 7 ngày thì hãy đặt mục tiêu 3 bài một ngày, nó sẽ giúp bạn kiểm soát dễ dàng hơn. Có thể thêm deadline cho thêm phần kịch tính. À mà với mình thì không cần deadline cũng đã đủ kịch tính rồi! :D
:MIM172. Tự thưởng bản thân
Thưởng gì đó cho bản thân mỗi lần hoàn thành mục tiêu. Đó có thể là ly trà sữa( ngon tuyệt :p ) hay một quyển sách (nếu bạn cũng là mọt giống tớ :D). Mình là con người nên cũng cần phải nghỉ ngơi các bạn nha
:MIM203. Chơi sau khi làm
Bạn muốn lướt Facebook, muốn xem phim nếu việc đó không thật sự cần thiết và cấp bách thì hãy làm nó sau khi chơi nó sẽ tạo động lực cho bạn đấy, còn nếu làm các việc này trước thì kết quả sẽ … à mà thường sẽ không có kết quả đâu :D

Bạn có thấy hình ảnh mình đâu đó trong bài viết này không?:MIM26
Nếu bạn biết "bí kíp" nào giúp bỏ được thói quen này thì hãy chia sẻ cho mọi người cùng biết nhá ^^

:MIM46Cảm ơn và tạm biệt!

Nguồn và một số thông tin khác:
Bài viết có tham khảo từ: careerbuilder, ybox cùng với kiến thức và kinh nghiệm cá nhân
Ảnh:
+Ảnh 1 được lấy từ: cafebiz
+Ảnh 2 được lấy từ: Ybox

Bài viết thực hiện bởi: Quang Đông -nhatquang05

Top Bottom