English THCS Cách học từ vựng

Chí Nguyên QwQ

Học sinh
Thành viên
18 Tháng mười 2020
77
64
36
Quảng Ngãi
THCS Phổ Ninh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hiện tại em sắp vào lớp 9 và em có ý định là thi chuyên anh, nhưng mà em khá là yếu về phần từ vựng, và không biết cách học các hình thức của từ như: n, adj, v,... nên mỗi lần làm phần bài tập này em hay bị sai. Anh chị có thể nào chia sẻ cho em cách học và làm bài tập của dạng bài này em cảm ơn!
----------------------------------------------------------------------------------------------------
@Nguyễn Võ Hà Trang , @hanh2002123

Hazu No No Money

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười 2018
542
802
146
17
Hà Nội
THCS yên thường
Hiện tại em sắp vào lớp 9 và em có ý định là thi chuyên anh, nhưng mà em khá là yếu về phần từ vựng, và không biết cách học các hình thức của từ như: n, adj, v,... nên mỗi lần làm phần bài tập này em hay bị sai. Anh chị có thể nào chia sẻ cho em cách học và làm bài tập của dạng bài này em cảm ơn!
----------------------------------------------------------------------------------------------------
Bạn tham khảo :https://diendan.hocmai.vn/threads/k...-va-thi-vao-thpt-chuyen-mon-tieng-anh.827845/
Yếu từ vựng thì cả 4 kỹ năng nghe nói đọc viết đều bị hạn chế rất nhiều đó ! Chúc bạn luôn chăm chỉ và đạt được mục đích của mình ^^.

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,342
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
- Học từ vựng em có thể dùng quizlet, nó sẽ có các trò chơi để ghi nhớ từ vựng nhanh hơn, nhưng nhập từ vào quizlet thì hơi mệt
- Làm bài thì lúc đầu em cứ vừa làm vừa tra từ điển xong rồi đi check đáp án, sau đó thì học thuộc những câu mà em sai, chép những câu sai vào sổ tay của em. Làm nhiều sẽ luyện thành phản xạ.
- Ngoài ra em cũng nên ghi nhớ khi nào dùng N, V, ADJ. Và đương nhiên chuyên sẽ không cấu tạo từ dạng cơ bản rồi, nó đẻ ra ti tỉ phần con khác
Tặng em topic thời cổ đại https://diendan.hocmai.vn/threads/tong-hop-cac-bai-tap-word-form.666105/ của Trang

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,049
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Úi hello em, rất vui khi gặp được một người em có ý định thi chuyên Anh.

Một số lời khuyên bên cạnh lời khuyên của 2 bạn trên nhé:
1. Practice makes perfect ^^ Cứ chăm, cứ làm nhiều, chăm tra từ điển, học thật kĩ thì auto nhớ nhé. Và đừng quên ôn lại để nhớ được lâu nhất có thể.
2. Gợi ý cho em 1 cuốn khá hợp với việc ôn thi chuyên, nhất là phần từ vựng là cuốn Destination B2.
3. Nếu yếu phần dạng từ thì em nên đọc lại thật kĩ ngữ pháp cơ bản, highly recommend Giải thích ngữ pháp Tiếng Anh của cô Mai Lan Hương
4. Vì hiện tại vào lớp 9 rồi, nên chị nghĩ em cần học một cách hard core vào, cố lên, hard work pays off.

Cuối cùng là chiếc topic kinh nghiệm ôn thi chuyên và HSG tỉnh của chị và nhiều bạn khác em có thể tham khảo: https://diendan.hocmai.vn/threads/k...-va-thi-vao-thpt-chuyen-mon-tieng-anh.827845/

Sắp tới chị cũng có lập topic luyện từ vựng chuyên Anh nên em cũng có thể tham gia nhé :> Topic sẽ có giải đáp chi tiết tường tận từ các nguồn đề chuyên Anh hàng năm nên em cứ yên tâm ^^ Tham gia chăm chỉ còn có quà.

Beau Monde

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng tám 2021
17
30
6
Hà Nội
THPT CNN
em tham khảo link này em nhé :https://diendan.hocmai.vn/threads/k...-va-thi-vao-thpt-chuyen-mon-tieng-anh.827845/.

Anh có một vài chia sẻ nhỏ là vocabs của English chia ra 2 loại phổ biến là Formal-used words (đây thường là các từ thông dụng học thuật đc dùng hầu hết trong các bài reading và writing em nhé) và loại thứ 2 Daily-life words (nó là một phần các loại từ có liên quan đến slang, urban dictionary, tóm lại là e sẽ ko thấy trong các bài writing, báo cx như cả hầu hết các từ điển luôn VD: Fanily)

Nhưng hầu hết là trong các bài thi ở VN đều dùng từ ở loại thứ 1, em có thể làm ở trên Destination C1-2, Vĩnh Bá, Essential words,...

P.s: Có j thì ib trên wall cho anh nhé! nhưng a khuyên là đừng học vội Olympic 30/4 e nhé! Thật lòng đấy, thay vì đó e nên luyện CAE để bám sát đề.

• Like
Reactions: Trinh Linh Mai
Top Bottom