Tâm sự Cách học tốt môn Tiếng Anh

kaede-kun

Giải Ba event Thế giới Sinh học 2
HV CLB Địa lí
Thành viên
10 Tháng sáu 2020
1,691
10,852
806
Tây Ninh
~ Outer Space ~
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

hi các bạn ,chúc các bạn 1 buổi sáng tốt lành :)
mình biết có rất nhiều bạn không thích môn tiếng anh vì môn ấy khá là khó , vậy có những nguyên nhân nào làm các bạn học môn tiếng anh thế ?
hãy chia sẻ cùng mình nha :D

Last edited by a moderator:

ღ๖ۣۜPɦυσηɠℓĭηɦღ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
14 Tháng mười một 2019
1,241
1,487
211
16
Thanh Hóa
THCS thiệu chính
hi các bn ,chúc các bn 1 buổi sáng tốt lành :)
mik biết có rất nhiều bn ko thích môn tiếng anh vì môn ấy khá là khó , vậy có những nguyên nhân nào làm các bạn học môn tiếng anh thế ?
hãy chia sẻ cùng mik nha :D
Thật ra,lần đầu mẹ đầu tư cho mình học Toán,mình không quan tâm Tiếng Anh cho lắm !
Đến năm lớp 5,thi đội tuyển,số h/s tham gia không giới hạn nhưng mình muốn thi cả 2 vòng,mà thi 2 vòng chỉ có 2 đứa con trai con nhà thầy cô giáo thôi.
Rồi mình chyển sang Tiếng Anh vì bác mình là cô giáo dạy Anh
Đến khi đạt giải Nhất,mình đã thấy mình hợp Tiếng Anh hơn Toán.
Hết rồi :D

kaede-kun

HV CLB Địa lí
Thành viên
10 Tháng sáu 2020
1,691
10,852
806
Tây Ninh
~ Outer Space ~
Thật ra,lần đầu mẹ đầu tư cho mình học Toán,mình không quan tâm Tiếng Anh cho lắm !
Đến năm lớp 5,thi đội tuyển,số h/s tham gia không giới hạn nhưng mình muốn thi cả 2 vòng,mà thi 2 vòng chỉ có 2 đứa con trai con nhà thầy cô giáo thôi.
Rồi mình chyển sang Tiếng Anh vì bác mình là cô giáo dạy Anh
Đến khi đạt giải Nhất,mình đã thấy mình hợp Tiếng Anh hơn Toán.
Hết rồi :D
Còn mik thì ko thích tiếng anh lắm nhưng nhờ mong muốn được hiểu những Bài hát tiếng anh và đọc sách tiếng anh nên mik quyết tâm học tiếng anh ,mặc dù còn đang trong tình trạng học chưa tốt tiếng anh nhưng nhất định mình sẽ học giỏi tiếng anh :>

ღ๖ۣۜPɦυσηɠℓĭηɦღ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
14 Tháng mười một 2019
1,241
1,487
211
16
Thanh Hóa
THCS thiệu chính
Còn mik thì ko thích tiếng anh lắm nhưng nhờ mong muốn được hiểu những Bài hát tiếng anh và đọc sách tiếng anh nên mik quyết tâm học tiếng anh ,mặc dù còn đang trong tình trạng học chưa tốt tiếng anh nhưng nhất định mình sẽ học giỏi tiếng anh :>
Hahahha,bạn rất tự tin nha !!
Mình cũng mong vậy nhưng khi xem phim tiếng Anh mà không có vietsub ý ,nghe người ta nói thì tròn xoe mắt ốc,cảm giác như mình chẳng hiểu gì '=.='

• Like
Reactions: kaede-kun

npan_184

Cựu TMod Anh
Thành viên
10 Tháng mười hai 2018
2,221
10,061
881
Quảng Ngãi
THCS Phổ Ninh
hi các bn ,chúc các bn 1 buổi sáng tốt lành :)
mik biết có rất nhiều bn ko thích môn tiếng anh vì môn ấy khá là khó , vậy có những nguyên nhân nào làm các bạn học môn tiếng anh thế ?
hãy chia sẻ cùng mik nha :D
Tiếng anh ko phải là khó, quan trọng là bạn cần phải kiên trì. Hằng ngày phải giành ra một khoảng thời gian nhất định để rèn luyện và nó bạn ạ. Ngoài ra thì cần phải thường xuyên nghe nhạc tiếng anh để rèn kỹ năng nghe.

ღ๖ۣۜPɦυσηɠℓĭηɦღ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
14 Tháng mười một 2019
1,241
1,487
211
16
Thanh Hóa
THCS thiệu chính
Tiếng anh ko phải là khó
bạn kết luận làm cho mình....Mình thấy Tiếng Anh cực khó,ngữ pháp khó,giao tiếp còn khó hơn:(

Nghe nhạc tiếng Anh chỉ là 1 phần,nếu nghe thôi,chúng ta sẽ hát theo một phiên ầm mà chúng ta nghe được,nó chưa hẳn đúng muốn cải thiện kĩ năng nghe nên nghe đoạn hội thoại,không dùng bài hát tiếng Anh.Không cần giải thích thì bạn cũng hiểu chứ ? :)

kaede-kun

HV CLB Địa lí
Thành viên
10 Tháng sáu 2020
1,691
10,852
806
Tây Ninh
~ Outer Space ~
  • Like
Reactions: Junery N

VânHà.D

Cựu TMod Cộng đồng|Cựu Phụ trách box "Sách"
HV CLB Địa lí
Thành viên
2 Tháng chín 2018
1,591
6,066
576
Bình Dương
THPT BẾN CÁT
bạn kết luận làm cho mình....Mình thấy Tiếng Anh cực khó,ngữ pháp khó,giao tiếp còn khó hơn:(

Tiếng anh không hẳn là khó đâu em ạ. Chỉ cần em kiên trì và có phương pháp học đúng đắn là ok em ạ.

Tiếng anh khó ở phần giới từ: khi 1 preposition + verb ( giới từ + độg từ) nó sẽ ra một nghĩa khác. Thứ 2 là nó khó ở tiếng lóng và thành ngữ.

Thật ra là không có gì là khó cả, điều quan trọng là em nhìn những khó khăn cản trở em là hòn đá hay là tấm bê tông thôi.

God of dragon

Học sinh chăm học
Thành viên
1 Tháng mười 2017
464
998
121
19
Ninh Bình
THPT Nho Quan B
Nói tiếng anh khó cũng không đúng, mà không khó cũng không đúng. Học tiếng anh không phải chỉ cần nhớ cấu trúc xong cứ vậy mà áp dụng vào, học tiếng anh cũng cần phải có một tư duy sắc bén
Nghe nhạc tiếng Anh chỉ là 1 phần,nếu nghe thôi,chúng ta sẽ hát theo một phiên ầm mà chúng ta nghe được,nó chưa hẳn đúng muốn cải thiện kĩ năng nghe nên nghe đoạn hội thoại,không dùng bài hát tiếng Anh.Không cần giải thích thì bạn cũng hiểu chứ ? :)
Không phải chỉ là một phần đâu, nghe bài hát bằng tiếng anh là một phương pháp đã giúp rất nhiều người cải thiện kĩ năng nghe. Phương pháp này hình như được gọi là đắm chìm trong ngoại ngữ thì phải. Tuy nhiên cũng không thể phủ nhận việc nghe đoạn hội thoại cũng có thể cải thiện kĩ năng nghe nhiều.

ღ๖ۣۜPɦυσηɠℓĭηɦღ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
14 Tháng mười một 2019
1,241
1,487
211
16
Thanh Hóa
THCS thiệu chính
Không phải chỉ là một phần đâu, nghe bài hát bằng tiếng anh là một phương pháp đã giúp rất nhiều người cải thiện kĩ năng nghe. Phương pháp này hình như được gọi là đắm chìm trong ngoại ngữ thì phải. Tuy nhiên cũng không thể phủ nhận việc nghe đoạn hội thoại cũng có thể cải thiện kĩ năng nghe nhiều.
Nhưng khi mới bắt đầu học hoặc mới làm quen giao tiếp thì không nên quá phụ thuộc và tin rằng nghe bài hát sẽ cải thiện
Nói tiếng anh khó cũng không đúng, mà không khó cũng không đúng. Học tiếng anh không phải chỉ cần nhớ cấu trúc xong cứ vậy mà áp dụng vào, học tiếng anh cũng cần phải có một tư duy sắc bén
Tuyd từng khả năng,theo tôi thì Tiếng Anh khó
Tiếng anh không hẳn là khó đâu em ạ. Chỉ cần em kiên trì và có phương pháp học đúng đắn là ok em ạ.

Tiếng anh khó ở phần giới từ: khi 1 preposition + verb ( giới từ + độg từ) nó sẽ ra một nghĩa khác. Thứ 2 là nó khó ở tiếng lóng và thành ngữ.

Thật ra là không có gì là khó cả, điều quan trọng là em nhìn những khó khăn cản trở em là hòn đá hay là tấm bê tông thôi.
vâng chị

God of dragon

Học sinh chăm học
Thành viên
1 Tháng mười 2017
464
998
121
19
Ninh Bình
THPT Nho Quan B
Nhưng khi mới bắt đầu học hoặc mới làm quen giao tiếp thì không nên quá phụ thuộc và tin rằng nghe bài hát sẽ cải thiện
Nếu như nói là mới bắt đầu học giao tiếp thì trong đầu cũng phải có ngữ pháp để nói rồi, hơn nữa lúc mới học thì người ta phải học phiên âm và cách phát âm trước. Còn chuyện nghe bài hát tiếng anh giúp cải thiện kĩ năng nghe thì bạn hiểu sai vấn đề rồi. Người ta thậm chí có thể cho trẻ em nghe từ lúc 4,5 tuổi, việc này sẽ giúp hình thành đường mòn, giúp làm quen với cách phát âm và ngữ điệu của người bản ngữ, thậm chí nghe nhiều bài hát tiếng anh , sau này bạn có thể xem một trận bóng đá hoặc 1 bộ phim mà không cần vietsub hay phụ đề gì cả .
Đây là do không có phương pháp học hiệu quả. Rất nhiều người mất gốc tiếng anh, nhắc đến nó là rất sợ nhưng nhờ tham khảo nhiều phương pháp học và rút ra cho mình một cái mà mình cảm thấy phù hợp nhất thì có nhiều người đã tiến bộ vượt bậc đấy.

ღ๖ۣۜPɦυσηɠℓĭηɦღ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
14 Tháng mười một 2019
1,241
1,487
211
16
Thanh Hóa
THCS thiệu chính
Đây là do không có phương pháp học hiệu quả. Rất nhiều người mất gốc tiếng anh, nhắc đến nó là rất sợ nhưng nhờ tham khảo nhiều phương pháp học và rút ra cho mình một cái mà mình cảm thấy phù hợp nhất thì có nhiều người đã tiến bộ vượt bậc đấy.
Mình đồng ý bạn nhưng không có 1 phương pháp nào để học giỏi Tiếng Anh như mong muốn :)

• Like
Reactions: kaede-kun

kaede-kun

HV CLB Địa lí
Thành viên
10 Tháng sáu 2020
1,691
10,852
806
Tây Ninh
~ Outer Space ~
Nếu như nói là mới bắt đầu học giao tiếp thì trong đầu cũng phải có ngữ pháp để nói rồi, hơn nữa lúc mới học thì người ta phải học phiên âm và cách phát âm trước. Còn chuyện nghe bài hát tiếng anh giúp cải thiện kĩ năng nghe thì bạn hiểu sai vấn đề rồi. Người ta thậm chí có thể cho trẻ em nghe từ lúc 4,5 tuổi, việc này sẽ giúp hình thành đường mòn, giúp làm quen với cách phát âm và ngữ điệu của người bản ngữ, thậm chí nghe nhiều bài hát tiếng anh , sau này bạn có thể xem một trận bóng đá hoặc 1 bộ phim mà không cần vietsub hay phụ đề gì cả .

Thế anh có phương pháp nào để nhớ từ vựng và cụm từ tiếng anh ko ạ?
Chỉ cho em với

Mình đồng ý bạn nhưng không có 1 phương pháp nào để học giỏi Tiếng Anh như mong muốn :)
Theo mik thì phương pháp là một phần còn một phần là bn có niềm tin rằng bn sẽ học giỏi tiếng anh hay ko

God of dragon

Học sinh chăm học
Thành viên
1 Tháng mười 2017
464
998
121
19
Ninh Bình
THPT Nho Quan B
Chỉ cho em với
Mỗi sáng hãy viết 5 hoặc 10 từ mới ra tay hoặc 1 tờ giấy nhỏ ( 5 hay 10 từ là tùy khả năng ghi nhớ nhưng anh nghĩ là nên xuất phát từ 5 từ trước), trong ngày cứ lúc nào nhớ đến nó thì lấy ra nhẩm. Cứ vậy hàng ngày thôi nhưng tối nào trước khi đi ngủ cũng phải lấy ra đọc lại. Mà muốn nhớ tốt thì từ cách phát âm của nó chế ra thành một câu gì đó dễ nhớ là thuộc được thôi.

VânHà.D

Cựu TMod Cộng đồng|Cựu Phụ trách box "Sách"
HV CLB Địa lí
Thành viên
2 Tháng chín 2018
1,591
6,066
576
Bình Dương
THPT BẾN CÁT
Chỉ cho em với

Thứ nhất là tại sao chúng ta học từ vựng xong rồi lại quên nhanh. Lí do là:

Học từ vựng theo cột riêng lẻ

Học từ xong không được ôn tập, sử dụng

Học từ vựng tiếng Anh không có chủ đề

Học không cảm xúc

Học từ vựng tiếng Anh không theo ngữ cảnh cụ thể

Học từ vựng tiếng Anh bởi chỉ thích kiến thức

Học từ vựng tiếng Anh mà không sử dụng từ điển

Cách học đúng.

Học đúng trình độ

Đặt mục tiêu khi học

Học từ vựng gắn liền với cảm xúc

Dùng từ ngay lập tức

Lặp lại từ nhiều lần

kaede-kun

HV CLB Địa lí
Thành viên
10 Tháng sáu 2020
1,691
10,852
806
Tây Ninh
~ Outer Space ~
Mỗi sáng hãy viết 5 hoặc 10 từ mới ra tay hoặc 1 tờ giấy nhỏ ( 5 hay 10 từ là tùy khả năng ghi nhớ nhưng anh nghĩ là nên xuất phát từ 5 từ trước), trong ngày cứ lúc nào nhớ đến nó thì lấy ra nhẩm. Cứ vậy hàng ngày thôi nhưng tối nào trước khi đi ngủ cũng phải lấy ra đọc lại. Mà muốn nhớ tốt thì từ cách phát âm của nó chế ra thành một câu gì đó dễ nhớ là thuộc được thôi.
Thứ nhất là tại sao chúng ta học từ vựng xong rồi lại quên nhanh. Lí do là:

Học từ vựng theo cột riêng lẻ

Học từ xong không được ôn tập, sử dụng

Học từ vựng tiếng Anh không có chủ đề

Học không cảm xúc

Học từ vựng tiếng Anh không theo ngữ cảnh cụ thể

Học từ vựng tiếng Anh bởi chỉ thích kiến thức

Học từ vựng tiếng Anh mà không sử dụng từ điển

Cách học đúng.

Học đúng trình độ

Đặt mục tiêu khi học

Học từ vựng gắn liền với cảm xúc

Dùng từ ngay lập tức

Lặp lại từ nhiều lần
Vậy chắc 2 anh chị học giỏi tiếng anh lắm nhỉ

• Like

kaede-kun

HV CLB Địa lí
Thành viên
10 Tháng sáu 2020
1,691
10,852
806
Tây Ninh
~ Outer Space ~
  • Like

npan_184

Cựu TMod Anh
Thành viên
10 Tháng mười hai 2018
2,221
10,061
881
Quảng Ngãi
THCS Phổ Ninh

vâng chị
Vậy chắc 2 anh chị học giỏi tiếng anh lắm nhỉ
Mình nghĩ tiếng anh cần ở ta là sự kiên trì thôi, chứ bạn ko chịu giành thời gian ra cho nó thì ko đời nào mà các bạn tự học giỏi nó hết cả. Như mình thì một ngày là mình sẽ làm từ 1 đến 2 bài đọc, lấy bút underline các từ vựng mới, sau đó tra từ điển rồi học, nếu nói dễ thì mình sẽ học hết trong buổi sáng, nếu từ dài nhiều âm tiết thì mình sẽ chia ra sáng một nửa chiều một nửa.

Tiếng anh không phải từ vựng và ngữ pháp ko là đủ. Ngữ pháp chỉ là một phần còn dựa vào cách ứng xử của bạn khi gặp một người bản xứ nữa bạn nha, từ vựng và cách bạn nói như thế nào để họ hiểu nữa, nên cần phát âm từ đó một cách chính sát.

kaede-kun

HV CLB Địa lí
Thành viên
10 Tháng sáu 2020
1,691
10,852
806
Tây Ninh
~ Outer Space ~
Mình nghĩ tiếng anh cần ở ta là sự kiên trì thôi, chứ bạn ko chịu giành thời gian ra cho nó thì ko đời nào mà các bạn tự học giỏi nó hết cả. Như mình thì một ngày là mình sẽ làm từ 1 đến 2 bài đọc, lấy bút underline các từ vựng mới, sau đó tra từ điển rồi học, nếu nói dễ thì mình sẽ học hết trong buổi sáng, nếu từ dài nhiều âm tiết thì mình sẽ chia ra sáng một nửa chiều một nửa.

Tiếng anh không phải từ vựng và ngữ pháp ko là đủ. Ngữ pháp chỉ là một phần còn dựa vào cách ứng xử của bạn khi gặp một người bản xứ nữa bạn nha, từ vựng và cách bạn nói như thế nào để họ hiểu nữa, nên cần phát âm từ đó một cách chính sát.
ukm , cảm ơn bn nhìu nha
vậy từ bây giờ mik phải đi kết bn với tiếng anh rùi
vui ghê , tự nhiên có bn mới :3

Top Bottom