[Cách học] BẠN KỲ VỌNG GÌ Ở VIỆC LUYỆN ĐỀ

Hồng Nhật

Cựu Trưởng nhóm Hóa|Cựu Chủ nhiệm CLB Hóa học vui
Thành viên
29 Tháng sáu 2017
5,209
8,405
944
25
Cần Thơ
Đại học Cần Thơ
Chào các bạn!!!

Hôm nay lãng vãng quanh các page của các thầy cô HOCMAI thấy thầy Vũ Khắc Ngọc có một bài viết cực hay vê ý nghĩa, mục đích của việc luyện đề. Nên mình trích dẫn lại bài viết của thầy để các bạn có thể xác định được phương pháp học tập sao cho hiệu quả nhất.

Chúc các bạn có một buổi tối tốt lành...

&*&*&
Qua rất nhiều trao đổi, thầy nhận thấy nhiều bạn đang bị ngộ nhận về tác dụng của việc Luyện đề, kiểu: "làm khoảng bao nhiêu đề thì đạt mục tiêu 8đ/9đ/10đ hả thầy?" hay "em dự định sẽ học thuộc tất cả các đề của thầy để đi thi chỉ việc khoanh", ....
Do đó, các bạn lao vào Luyện đề với số lượng rất lớn, kiểu: "em sẽ phấn đấu mỗi ngày làm 1-2 đề" hay "từ giờ tới lúc thi phấn đấu làm tầm 100 đề", ... hoặc làm đi làm lại 1 đề rất nhiều lần tới khi thuộc mới thôi

Thật ra, trong các video giới thiệu về khoá PEN-I, thầy đã nêu rất rõ ý nghĩa của việc Luyện đề:
1 - Giúp các bạn rèn luyện KỸ NĂNG làm bài thi.
2 - Giúp các bạn tích luỹ KINH NGHIỆM để dùng khi đi thi.
Đối với thi trắc nghiệm, 2 yếu tố này rất quan trọng, có kỹ năng làm bài sẽ giúp các bạn làm nhanh hơn, cẩn thận và chính xác hơn, phân phối thời gian và thứ tự làm bài hợp lý hơn, .... Có kinh nghiệm giúo các bạn đọc và hiểu đề bài nhanh hơn, nắm bắt - "đoán" được ý người ra đề chuẩn xác hơn, thậm chí là có thể "đoán" được kết quả của bài toán.
Tuy nhiên, 2 điều trên chỉ có được với điều kiện bạn phải LÀM ĐƯỢC đề. Nếu bạn đã không làm được đề thì cả kỹ năng và kinh nghiệm đều trở thành vô nghĩa.
Do đó, ý nghĩa thứ 3 của việc Luyện đề mới thật là quan trọng:
3 - Giúp rà soát, quét lại 1 lượt kiến thức, phương pháp.
Qua việc làm đề, bạn sẽ biết được những phần nào mình còn thiếu và còn yếu, những dạng câu hỏi và bài tập nào chưa từng học, chưa làm, chưa biết cách giải quyết, .... để tập trung ôn tập, cải thiện những phần đó.
Như thầy đã nói, ý nghĩa thứ 3 mới là quan trọng nhất. Do đó, việc Luyện đề nếu chỉ dừng lại ở việc "làm xong" (làm-cho-xong), để lấy thành tích số lượng (làm được bao nhiêu đề), hoặc làm xong chỉ xem lời giải - đáp số - hướng dẫn rồi bỏ đấy, ... thì đều vô giá trị.
Có rất nhiều bạn làm đến hàng chục đề rồi mà điểm số không hề được cải thiện, lúc nào cũng lẹt đẹt 5-6đ. Vì bạn chỉ lao vào làm đề mà không tập trung giải quyết những vấn đề còn yếu đã bộc lộ ra trong lúc làm đề. Những vấn đề ấy lúc nào cũng còn nguyên và cứ gặp đề thi về phần đấy là bạn lại chịu bó tay

Học như vậy, chả đi đến đâu cả

Cho nên, Luyện đề vừa phải thôi, tập trung vào cải thiện, nâng cao trình độ mới là ưu tiên quan trọng nhất, các em nhé

&*&*&

Cuối cùng: Đừng quên để lại một comment để trao đổi với mọi người nếu bạn thấy bài viết này hay và ý nghĩa nhé!!! :D

Last edited:
Top Bottom