Ngoại ngữ Các sai lầm thường gặp khi tự học tiếng Anh

baobao4000

Học sinh mới
Thành viên
31 Tháng bảy 2017
3
8
6
32
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Sau đây là 5 sai lầm thường gặp khi bạn tự học tiếng anh tại nhà và những gợi ý khắc phục hiệu quả:

1. Bị gián đoạn

Thật khó có thể tiếp thu khi đang trong quá trình học mà bạn bị người thân liên tục nhờ công việc riêng (quét nhà, rửa chén, chăm con nhỏ…)

Nếu bạn tranh thủ thời gian rảnh để học tiếng anh, và người thân của bạn cũng tranh thủ thời gian rảnh của bạn để nhờ việc gì đó. Bạn có thể trao đổi với họ về việc bạn đang bận học tiếng anh trong khoảng thời gian 30 – 45 phút.

Việc học của bạn cần phải tập trung và không bị ai làm phiền, môi trường xung quanh bạn thật sự yên tĩnh. Bạn mới có thể tiếp thu nhanh và tốt

2. Không sắp xếp được lịch học

Khi bạn đến trung tâm hay tham gia lớp tiếng anh nào thì cũng có thời gian và lịch học cụ thể

Nhưng khi bạn tự học ở nhà thì hoàn toàn khác

Bạn có thể học và kết thúc bất cứ lúc nào bạn muốn, hứng thì học không thì thôi. Thậm chí bạn sẽ có nhiều lý do để bỏ buổi học hôm đó (đi chơi, mệt mỏi, nhiều việc…), Như vậy, kết quả bạn nhận được sẽ không như mong đợi

Bạn cần đặt ra cho mình lịch học cụ thể, thời gian hợp lý với bản thân, và tuân thủ một cách nghiêm túc trong quá trình học

3. Dễ mất tập trung

Khi bạn tự học tiếng anh tại nhà, có quá nhiều thứ hấp dẫn bạn: máy tính, điện thoại, game, facebook, truyện, tivi…

Bạn bắt đầu tự học, bạn phải đảm bảo dẹp bỏ tất cả những thứ trên, chỉ nên tập trung vào việc học

4. Tự học một mình, ngại trao đổi

Bạn nên chủ động tìm kiếm cơ hội để được trao đổi kiến thức tiếng anh

Bạn hãy tham gia câu lạc bộ, hội, nhóm tiếng anh…

Rèn luyện giao tiếp với bạn bè, đồng nghiệp, người thân, tiếp xúc nói trực tiếp người nước ngoài nếu có cơ hội

Bạn cần giao tiếp nhiều trong thực tế, để có những kỹ năng và tích lũy kinh nghiệm.Từ đó, bạn sẽ nhận ra sự thiếu sót mà tự bản thân bạn không thể phát hiện được nếu chỉ ngồi ở nhà tự học.

5. Thiếu đầu tư

Nếu bạn thiếu sự đầu tư nghiêm túc sẽ dẫn đến việc học của bạn khó khăn, trở ngại, dễ đi vào bế tắc, thất bại

Bạn cần phải đầu tư thời gian, công sức và tiền bạc để có những chương trình học phù hợp (đó là công cụ giúp bạn học hiệu quả hơn). Bởi vì khi bạn tự học một mình, phương pháp học vô cùng quan trọng giúp bạn định hướng tốt con đường thành công của chính bạn.

baobao4000

Học sinh mới
Thành viên
31 Tháng bảy 2017
3
8
6
32
TP Hồ Chí Minh
Để có thể học tốt tiếng anh các bạn nên trau dồi vốn từ vựng cho mình thật tốt vì từ vựng chính là khâu quan trọng nhất trong quá trình học tiếng anh. Hãy học từ vựng thật kỹ trước khi học các kỹ năng khác thì bạn sẽ thấy rất nhanh tiến bộ đấy. Mình cũng chia sẻ cho các bạn một trang học từ vựng cực kỳ hiệu quả giúp bạn học hết 3000 từ vựng tiếng anh thông dụng nhất của Oxfords. Các bạn hãy vào học thử nhé, chúc các bạn thành công.

Last edited by a moderator:
Top Bottom