Tâm sự Các học tốt các môn khối thi

minhloveftu

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
15 Tháng một 2019
3,097
2,567
501
Quảng Trị
Trường Đời
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em chào mọi người ạ, đây chắc không phải là lần đầu tiên em nói đến vấn đề này. Tuy nhiên, hè này em lên lớp 12 rồi. Em thực sự muốn có cách học hợp lí để ôn thi. Hai năm 10 và 11, sức học của em cũng bình thường và không có gì nổi bật, năm sau học lớp 12, em cũng có ý định học đều các môn, một trong các nguyên nhân chắc là làm đẹp học bạ (thấy các thông tin các trường tuyển sinh một phần cũng có kết quả học bạ). Tuy vậy, nhưng em muốn tập trung hết sức vào khối thi của mình (D7).
Vì vậy em muốn xin ý kiến cụ thể, chi tiết của mọi người về cách học 3 môn khối D7 ( Toán,Hóa,Tiếng Anh). Ngoài ra em cũng muốn hỏi thêm cách phân bố thế nào khi vừa học online,học thêm và học chính khóa trên trường ạ.
Mong lời chia sẻ của mọi người @Thu Phương 195 @Mộc Nhãn .....

7 1 2 5

Cựu TMod Toán
Thành viên
19 Tháng một 2019
6,871
11,476
1,141
Hà Tĩnh
THPT Chuyên Hà Tĩnh
Em chào mọi người ạ, đây chắc không phải là lần đầu tiên em nói đến vấn đề này. Tuy nhiên, hè này em lên lớp 12 rồi. Em thực sự muốn có cách học hợp lí để ôn thi. Hai năm 10 và 11, sức học của em cũng bình thường và không có gì nổi bật, năm sau học lớp 12, em cũng có ý định học đều các môn, một trong các nguyên nhân chắc là làm đẹp học bạ (thấy các thông tin các trường tuyển sinh một phần cũng có kết quả học bạ). Tuy vậy, nhưng em muốn tập trung hết sức vào khối thi của mình (D7).
Vì vậy em muốn xin ý kiến cụ thể, chi tiết của mọi người về cách học 3 môn khối D7 ( Toán,Hóa,Tiếng Anh). Ngoài ra em cũng muốn hỏi thêm cách phân bố thế nào khi vừa học online,học thêm và học chính khóa trên trường ạ.
Theo em thì ở chính khóa thì mình nên cứ học đều, môn nào trên lớp cũng tập trung đều nhau. Về nhà thì theo em phân chia đều thời gian học các môn, nếu có môn nào tốt rồi thì mình giảm một chút thời gian và dành cho môn mình yếu hơn ạ.

• Like
Reactions: minhloveftu

minhloveftu

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
15 Tháng một 2019
3,097
2,567
501
Quảng Trị
Trường Đời
Theo em thì ở chính khóa thì mình nên cứ học đều, môn nào trên lớp cũng tập trung đều nhau. Về nhà thì theo em phân chia đều thời gian học các môn, nếu có môn nào tốt rồi thì mình giảm một chút thời gian và dành cho môn mình yếu hơn ạ.
Theo em việc học online rồi học thêm... như chị nói trên thì em có ý kiến gì không ?

7 1 2 5

Cựu TMod Toán
Thành viên
19 Tháng một 2019
6,871
11,476
1,141
Hà Tĩnh
THPT Chuyên Hà Tĩnh
Theo em việc học online rồi học thêm... như chị nói trên thì em có ý kiến gì không ?
Nếu là học online chính khóa thì em không có ý kiến gì nhiều, còn về học thêm, em nghĩ hè này chị cứ tự học để có nền trước, sau đó tự đánh giá mức độ của bản thân, môn nào nếu thực sự yếu thì mới cân nhắc đi học thêm ạ.

trà nguyễn hữu nghĩa

Cựu Mod Vật Lí |Cây bút Thơ|Thần tượng VH
Thành viên
14 Tháng năm 2017
3,974
7,619
744
21
Phú Yên
Trường THPT Lương Văn Chánh
Nếu bạn có ý định xét học bạ thì học đều tất cả các môn nha. Còn nếu có ý định thi đại học thì tập trung ôn những môn mà mình thi thôi, có thể bạn chưa thấy tầm quan trọng của việc tập trung vào chuyên một cái gì đó nhưng mà nó rất tốt trong những trường hợp thế này. Nếu cứ cố gắng học đều tất cả thì bạn sẽ vừa chẳng xét được học bạ và cũng chẳng thi đại học tốt đâu. Vì bạn 12 rồi nên mình nghĩ bạn nên học môn mà mình cần để thi Đại học thôi.

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Chào em, cảm ơn em đã quan tâm và dành câu hỏi ý nghĩa. Và chị nghĩ đây cũng là vấn đề nhiều bạn đang quan tâm.
Cách học 3 môn khối D7 ( Toán,Hóa,Tiếng Anh) thì theo chị trước tiên là bản thân mình phải kiên trì. Đầu tiên mình phải nắm được định nghĩa/khái niệm, công thức và ngữ pháp cơ bản. Sau đó để nhớ nó thì mình cần làm nhiều các dạng bài tập cho quen theo kiểu "mưa dầm thấm lâu". Tiếp đó thì mình sẽ tiến tới việc luyện đề (em có thể tìm các đề thi của các năm trước đó để làm). Và nhớ khi nào mình thấy mệt, chán học thì không nên cố nhồi nhét, để cho tâm lý thoải mái, thảnh thơi kết hợp vừa học vừa giải trí.
Về cách phân bố thế nào khi vừa học online,học thêm và học chính khóa trên trường thì em phải xác định dù học ở đâu thì yếu tố tự học là rất quan trọng. Tới thời điểm này chủ yếu là ôn lại kiến thức nên việc em ôn lại lý thuyết kèm luyện đề là quan trọng. Theo chị thì em nên căn cứ vào năng lực của em để cân nhắc chọn 1 trong 2 việc học online hoặc học thêm. Vì thực tế nếu cứ học như này em sẽ không có nhiều thời gian để luyện đề. Em phải xác định từ giờ trở đi thì mình chỉ có thể là luyện đề. Bên cạnh đó em xem kiến thức lý luận nào em chưa vững thì cần học thuộc và nhớ. Thầy dậy online và giáo viên dậy thêm là người có kinh nghiệm trong việc ôn tập và luyện đề. Em nên chọn 1 trong 2, tuy nhiên nếu địa phương nơi em ở đang có dịch, để bảo vệ sức khỏe của mình thì em có thể chọn giải pháp học trực tuyến trên hocmai.vn cũng là một giải pháp tối ưu. Vì học online em sẽ chủ động được thời gian trong bối cảnh dịch bệnh và cách mạng công nghệ số trên nền tảng internet đang bùng nổ.

Top Bottom