Sử 8 Các giai đoạn phát triển của phong trào Cần Vương

Trandung155

Học sinh mới
Thành viên
3 Tháng sáu 2022
15
36
6
17
Hà Tĩnh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 2
a) tóm tắt các giai đoạn phát triển của phong trào Cần Vương
b) So sánh những điểm khác nhau giữa phong trào Cần Vương và phong trào yêu nước cách mạng đầu thế kỷ XX ở Việt Nam theo các nội dung sau: mục tiêu đấu tranh, hình thức đấu tranh, lực lượng lãnh đạo, lực lượng tham gia

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
Câu 2
b) So sánh những điểm khác nhau giữa phong trào Cần Vương và phong trào yêu nước cách mạng đầu thế kỷ XX ở Việt Nam theo các nội dung sau: mục tiêu đấu tranh, hình thức đấu tranh, lực lượng lãnh đạo, lực lượng tham gia
Trandung155Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép được nhắc lại câu hỏi của bạn:Tóm tắt các giai đoạn phát triển của phong trào Cần Vương.So sánh phong trào Cần Vương với phong trào yêu nước đầu thế kỉ 20.Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
a. Các giai đoạn của phát triển của phong trào Cần Vương.
– Giai đoạn 1 từ năm 1885 đến tháng 11/1888
+ Phong trào đặt dưới sự chỉ huy của vua Hàm Nghi và Tôn Thất Thuyết
+ Hàng trăm cuộc khởi nghĩa lớn nhỏ đã diễn ra trên phạm vi cả nước. Tiêu biểu là cuộc khởi nghĩa của Mai Xuân Thường ở Bình Định; Nguyễn Duy Hiệu, Trần Văn Dư ở Quảng Nam; Phạm Bành, Đinh Công Tráng ở Thanh Hóa ..
+ Cuối năm 1888, vua Hàm Nghi rơi vào tay giặc, Pháp đã cho ông đi đày ở Angieri
– Đặc điểm nổi bật của phong trào trong giai đoạn này là trong chứng mực nhất định, phong trào còn đặt dưới sự chỉ huy thống nhất của một triều đình kháng chiến đứng đầu là vua Hàm Nghi và Tôn Thất Thuyết
-Giai đoạn 2 từ năm 1888 đến năm 1896
+ Giai đoạn này không còn sự chỉ huy thống nhất của một triều đình kháng chiến, nhưng phong trào vẫn tiếp tục phát triển, nghĩa quân chuyển địa bản hoạt động từ vùng đồng bằng lên vùng trung du, miền núi, qui tụ thành những cuộc khởi nghĩa lớn có trình độ tổ chức cao.
+ Các cuộc khởi nghĩa tiêu biểu. Khởi nghĩa Bãi Sậy (Hưng Yên), khơi nghĩa Ba Đình (Thanh Hóa), khởi nghĩa Hương Khê (Hà Tĩnh).
+ Tuy nhiên, phong trào vẫn chưa khắc phục được tình trạng lẻ tẻ, thiếu sự liên kết và chỉ đạo thống nhất
+ Cuối năm 1895, Phan Đình Phùng hi sinh. Năm 1896, những thủ lĩnh cuối cùng của cuộc khởi nghĩa Hương Khê bị hát, phong trào Cần Vương kết thúc.
b. So sánh những điểm khác nhau giữa phong trào Cần Vương và phong trào yêu nước cách mạng đầu thế kỉ XX ở Việt Nam theo các nội dung sau:
Nội dung so sánhPhong trào Cần VươngPhong trào yêu nước cách mạng đầu thế kỷ 20
Mục tiêu đấu tranhĐánh đuổi thực dân Pháp, giành độc lập ,khôi phục lại chế độ phong kiếnĐánh đuổi thực dân pháp, xây dựng nước Việt Nam độc lập, dân chủ
Hình thức đấu tranhKhởi nghĩa vũ trangBao đựng vũ trang, cải cách xã hội, duy tân đất nước
Lãnh đạoVăn Thân, sĩ phuSĩ Phu Yêu nước tiến bộ
Lực lượng tham giaSĩ Phu, Văn Thân, nông dân và dân tộc ít ngườiSĩ Phu tiến bộ, nông dân ,trí thức tiểu tư sản

Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành!

• Like
Reactions: Slow but sure

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Câu 2
Trandung155Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép được nhắc lại câu hỏi của bạn:Tóm tắt các giai đoạn phát triển của phong trào Cần Vương.So sánh phong trào Cần Vương với phong trào yêu nước đầu thế kỉ 20.Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Câu 1
Giai đoạn 1885-1888: Mở đầu là cuộc phản công kinh thành Huế, của phe chủ chiến và việc Tôn Thất Thuyết nhân danh Vua Hàm Nghi ban Chiếu Cần Vương (1885 ) kêu gọi các văn thân sĩ phu và các tầng lớp nhân dân đứng lên giúp vua, cứu nước
- Phong trào Cần Vương do các văn thân, sĩ phu yêu nước lãnh đạo đứng đầu là vua Hàm Nghi và Tôn Thất Thuyết, về lực lượng tham gia bao gồm đông đảo nhân dân đặc biệt là nông dân phong trào diễn ra sôi nổi, gầm rộtrên địa bàn rộng lớn từ đồng bằng ven biển lên đến miền núi nhất là các tỉnh Bắc Kỳ và Trung Kỳ.
* Giai đoạn 1888-1896 sau khi vua Hàm Nghi bị bắt, Tôn Thất Thuyết sang Trung Quốc cầu viện phong trào không vì thế mà tan rã trái lại vẫn tiếp tục phát triển quy tụ thành những cuộc khởi nghĩa lớn có quy mô và trình độ tổ chức cao hơn giai đoạn trước. Tiêu biểu cuộc khởi nghĩa Bãi Sậy Khởi nghĩa Ba Đình, Phùng lĩnh, tiêu biểu là cuộc khởi nghĩa Hương Khê do Phan Đình Phùng lãnh đạo.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành!

• Like
Reactions: Slow but sure

Thùylinh06

Học sinh
Thành viên
3 Tháng năm 2022
80
31
26
17
Hà Tĩnh
Câu 2
Câu 1,
Tóm tắt phong trào Cần vương:
+ Giai đoạn 1, từ ngày 7/5/1885 đến tháng 11/1888: Dưới sự chỉ đạo của triều đình lưu vong, các văn thân, sĩ phu và nhân dân mọi nơi nhiệt liệt hưởng ứng. Phong trào nhanh chóng lan sang các địa phương: Bắc Kì, Trung Kì, Nam Trung Kì đến Khánh Hòa, Phú Yên và Bình Thuận. Không có tỉnh nào không hưởng ứng phong trào Cần vương. Đầu tháng 11/1888 do có nội phản, vua Hàm Nghi bị bắt và đi đày ở Angiêri. Đây là tổn thất lớn cho phong trào.
+ Giai đoạn 2, từ đầu 1889 – 1896: phong trào tuy không rầm rộ nhưng đã đi vào chiều sâu, lãnh đạo là văn thân, sĩ phu yêu nước; chỉ tồn tại những cuộc khởi nghĩa lớn có trình độ tổ chức cao ở khu vực Bắc Kì và Bắc Trung Kì như: Khởi nghĩa Bãi Sậy (1883 – 1892) do Nguyễn Thiện Thuật lãnh đạo; Khởi nghĩa Ba Đình (1886 – 1887) do Phạm Bành, Đinh Công Tráng lãnh đạo; Khởi nghĩa Hương Khê do Phan Đình Phùng và Cao Thắng lãnh đạo. Năm 1896, cuộc khởi nghĩa Hương Khê bị dập tắt cũng là sự kết thúc các cuộc khởi nghĩa trong phong trào Cần vương.
Như vậy, thực chất của phong trào Cần vương là phong trào dân tộc hướng
tới giành lại quyền tự chủ, độc lập của đất nước trong khuôn khổ phong kiến

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Câu 2
Trandung155Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
-Các giai đoạn phát triển:
+1885 – 1888
•Lãnh đạo: vua Hàm Nghi, Tôn Thất Thuyết và các văn thân sĩ phu yêu nước
•Lực lượng: đông đảo nhân dân và cả các dân tộc thiểu số.
•Địa bàn: rộng lớn khắp Bắc Kì và Trung Kì.
•Các cuộc đấu tranh biêu biểu: khởi nghĩa của Phan Đình Phùng, Đinh Công Tráng, Nguyễn Thiện Thuật.
•Kết quả: năm 1888, vua Hàm Nghị bị bắt và đi đày ở
+1888-1896
•Lãnh đạo: các văn thân, sĩ phu yêu nước.
•Địa bàn: chuyển trọng tâm lên vùng núi và trung du.
•Tổ chức: quy tụ thành các cuộc khởi nghĩa lớn, trình độ tổ chức cao.
•Các cuộc đấu tranh tiêu biểu: khởi nghĩa Bãi Sậy, Hùng Lĩnh, Hương Khê....
•Kết quả: năm 1896, phong trào Cần Vương

Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học: khu vực Tổng ôn kiến thức nh

Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: https://diendan.hocmai.vn/threads/tong-hop-kien-thuc-co-ban-den-nang-cao-tat-ca-cac-mon.827998/é!

_haphuong36_

Cựu TMod Sử
Thành viên
15 Tháng mười 2019
995
2
1,484
151
17
Thái Bình
THPT Bắc Duyên Hà
Câu 2
Trandung155Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép được nhắc lại câu hỏi của bạn:

Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!

a)
2 giai đoạn của phong trào:
- Giai đoạn 1 (1885 - 1888):
Các cuộc khởi nghĩa khắp Trung Kì và Bắc Kì gây cho Pháp nhiều thiệt hại, nhưng sau đó chúng câu kết với bọn tay sai tấn công Đà Nẵng, Phú Trà khiến các cuộc khởi nghĩa bị thất bại. Các lãnh tụ của cuộc khởi nghĩa hy sinh hoặc bị bắt. Một bộ phận sang Trung Quốc cầu viện. Tháng 11/1888, vua Hàm Nghi bị Pháp bắt đày sang An-giê-ri. Phong trào vẫn tiếp tục được duy trì.
- Giai đoạn 2 (1888 - 1896):
Phong trào quy tụ thành cuộc khởi nghĩa lớn có quy mô và trình độ tổ chức cao hơn, địa bàn thu hẹp rút lên các tỉnh trung du và miền núi.
b)
Phong trào Cần Vương
Phong trào yêu nước đầu thế kỷ XX
Mục tiêu
Chống thực dân Pháp giành độc lập, thiết lập lại chế độ phong kiếnChống thực dân Pháp gắn liền với cả biên xã hội theo hướng tư bản chủ nghĩa
Hình thức đấu tranh
Khởi nghĩa vũ trangĐấu tranh vũ trang kết hợp đấu tranh chính trị, ngoại giao
Lãnh đạo
Văn thân sĩ phu có tư tưởng trung quân ái quốcSĩ phu thức thời có tư tưởng tiến bộ
Lực lượng
Quần chúng nhân dânCó thêm sự tham gia của binh lính Việt trong quân đội Pháp, tầng lớp tiểu tư sản trí thức mới
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học: Bài 21
Chúc bạn một ngày tốt lành!

Top Bottom