cac bac jup nhe em bo tay rui NHIN THI DE MA CHANG DE TEO NAO HI

K

kingvip

bạn ơi bạn víết mình ko đọc được. Sưa lại nhé ko có dấu ^^! Thông cảm

K

khum_hangjen

:khi (184):cho chat a co ct C3H10O3N2 BIET A TAC DUNG VOI KOH vua du thu dc 1 chat hc bac 1 va 1 dd A' CO CAN DD DICH A' THU DC 1 MUOI VO CO DUY NHAT VA HOI NUOC XD CTPT CUA A CAM ON CAC BAC NHE
bạn ơi bạn víết mình ko đọc được. Sưa lại nhé ko có dấu ^^! Thông cảm

Cho chất a có CT : [TEX]C_3H_10O_3N_2[/TEX] . Biết A tác dụng với [TEX]KOH[/TEX] vừa đủ thu được 1 chất hữu cơ bậc 1 và 1 dung dịch A' . Cô cạn dung dịch A' thu được 1 muối vô cơ duy nhất và hơi nước . Xác định CTPT của A .

O

onlestar

hi mjnh xin loi nhe mjnh lai vội ­à nên dánh o dấu các bác thông cảm nhé hì bài này mình nghĩ mãi mà chẳng ra ngại quá các bác júp mình nhé

H

hockemhuhuhu

Bài giống trong Sách bài tập 12 đó . Bác nào dở sách ra coi thì Biết .
Cho chất a có CT : C_3H_10O_3N_2 . Biết A tác dụng với KOH vừa đủ thu được 1 chất hữu cơ bậc 1 và 1 dung dịch A' . Cô cạn dung dịch A' thu được 1 muối vô cơ duy nhất và hơi nước . Xác định CTPT của A .
Dạng bài có O3 đảm bảo thì đại học ko có chỉ có O2 thì có (Đại học 2009 có 1 câu)
Dạng O3 một là có gốc OH và gốc este hoặc có gốc - HNO3

Last edited by a moderator:
K

kakinm

Cho chất a có CT : [TEX]C_3H_10O_3N_2[/TEX] . Biết A tác dụng với [TEX]KOH[/TEX] vừa đủ thu được 1 chất hữu cơ bậc 1 và 1 dung dịch A' . Cô cạn dung dịch A' thu được 1 muối vô cơ duy nhất và hơi nước . Xác định CTPT của A .

Suy nghĩ:
1.A+KOH-----> tạo muối vô vơ ---> A phải có nhóm [TEX]{NO_3}^-[/TEX]
2. A còn có 1 nguyên tử N. Sau pư thu đc 1 chất hữu cơ bậc 1
\RightarrowA là muối Nitrat của amin bậc 1

\Rightarrow[TEX]A:CH_3CH_2CH_2NH_3NO_3[/TEX]

Top Bottom