Văn 10 Ca dao than thân

Thảo luận trong 'Ca dao than thân' bắt đầu bởi Tgh an an, 30 Tháng chín 2019.

Lượt xem: 85

1. Tgh an an

Tgh an an Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Ba tri
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Cảm nhận của em về những bày ca dao bắt đầu từ “thân em ”. Mn giúp mình với ạ ☺️☺️☺️☺️☺️

2. thythy2412

thythy2412 Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    trung hoc co so lê quang sung

Cụm từ “Thân em...” mang ý nghĩa thân phận của em. Cụm từ ấy gợi bao nỗi hờn tủi về thân phận bé nhỏ, bơ vơ của người phụ nữ. Sau cụm từ “Thân em ” là từ so sánh “như...”. Người phụ nữ tự ví bản thân mình với những đối tượng khác nhau trong sự sống: hạt mưa rào, hạt mưa sa, trái bần, miếng cau, giếng giữa đàng,.
    Những bài ca dao bát đầu bằng cụm từ “Thân em...” là nhóm bài ca dao than thân độc đáo thể hiện cái nhìn về thân phận người phụ trong xã hội phong kiến. Mỗi bài ca dao là một sự liên tưởng đặc sắc vừa phản ánh được nỗi bất hạnh của người phụ nữ vừa giàu sức gợi để lại trong người đọc những cảm xúc sâu lắng.

3. xuanle17

xuanle17 Cựu Cố vấn Ngữ Văn Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Đh sư phạm huế

"Thân em" là tiếng lòng được cất lên bởi những người phụ nữ mà cuộc đời họ phải trải qua nhiều nỗi truân chuyên. Họ là những người mà đến cái "thân" mình cũng không có quyền quyết định. Phụ nữ luôn phải chịu sự ràng buộc về khuôn thước, về chuẩn mực đạo đức xã hội cũng như chịu sự chi phối lớn của gia đình. Đó cũng chính là sự lí giải tại sao những câu ca dao than thân thường bắt đầu bằng từ "thân em". Thân phận người phụ nữ luôn là đề tài muôn thuở nhưng mà đáng phải lên tiếng nhất chính là thời điểm mà chế độ phong kiến vẫn đang thống trị xã hội của chúng ta. Lời thổn thức "thân em" thể hiện sự đau khổ, kìm nén, chua chát cho một thân phận mà không thể cất lên tiếng oán thán như một nam nhi mà mang màu sắc đầy nữ tính.

Tgh an an thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted