C6H5Br + NaOH --> C6H5OH + NaBr điều kiện PƯ?

F

fringe

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các thầy cô cho, bạn, anh, chị, em cho tớ hỏi: khi viết PT
C6H5Br + NaOH --> C6H5OH + NaBr thì điều kiện là nhiệt độ, áp suất và dd NaOH là loãng hay đặc?
Em thấy trong cuốn "Giúp trí nhớ CHUỖI PHẢN ỨNG HÓA HỌC" của nhà giáo Ngô Ngọc An viết phương trình
C6H5Cl + NaOH --> C6H5OH + NaCl
điều kiện là NaOH loãng.
khi làm bài kiểm tra em viết như vậy và bị cô giáo bộ môn chấm là sai và sửa lại là NaOH đặc? Vậy thế nào mới đúng ạ?
Mong nhận được câu trả lời sớm và chi tiết ạ!

N

nguyenvancuong1225@gmail.com

C6H5Br + NaOH --> C6H5OH + NaBr thì điều kiện là nhiệt độ, áp suất và dd NaOH là loãng hay đặc?
Em thấy trong cuốn "Giúp trí nhớ CHUỖI PHẢN ỨNG HÓA HỌC" của nhà giáo Ngô Ngọc An viết phương trình
điều kiện là NaOH loãng.
khi làm bài kiểm tra em viết như vậy và bị cô giáo bộ môn chấm là sai và sửa lại là NaOH đặc? Vậy thế nào mới đúng ạ?

Cứ theo sách giáo khoa đi bạn, là phải ghi NaOH đặc nóng áp suất cao.

S

solydxk

điều kiện là NaOH loãng.
Theo SGK đi bạn nhé, người ta xem đó là tài liệu chuẩn rồi! Nhiều khi sách có chỗ không thỏa đáng nhưng mình vẫn phải theo. :D

Top Bottom