một mạch kín hình vuông cạnh 10cm,đặt vuông góc với từ trường đều có độ lớn thay đổi heo thời gian. Tính tốc độ biến thiên của từ trường. Biết cường độ dòng điện cảm ứng I=2A và điện trở của mạch r=5(ôm)?
Ta có suất điện động trong mạch được tính bằng công thức:
$E_c=I.r=\dfrac{\Delta B . S}{\Delta t}$
$\Rightarrow \dfrac{\Delta B}{\Delta t}=\dfrac{I.r}{S}=\dfrac{2.5}{0,1^2}=1000(B/s)$
Vậy tốc độ biến thiên của từ trường là : $1000(B/s)$
Có gì thắc mắc bạn hỏi nhé
Tham khảo thêm tại
thiên đường vật lí