Cho m gam hh A gồm Al và Fe pứ hoàn toàn với dung dịch HNo3 dư thu đc dd B và 11,2lit khí No ( sp khử duy nhất đktc). Cho dd B td với ddNH3 dư thu được 4,9g kết tủa . Tính m và phần trăm mỗi kloai A
@Yera
Al: a mol, Fe: b mol
[imath]n_{NO}[/imath]=0,5
kt : [imath]Al(OH)_3[/imath](a), [imath]Fe(OH)_3[/imath](b)
BT e: 3a+3b=0,5.3
BTKL: 78a+107b=4,9
có 3a+3b=1,5=>a+b=0,5=>78a+78b=39 >78a+107b=4,9=>đế sai
Bạn xem lại xem có sai đêf không nhé ! chứ như thế ko ra kết quả nhé