Tâm sự Body shaming

buck humble

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng mười 2020
185
655
81
Đồng Nai
thpt văn hiến
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

BODY SHAMING: chủ đề chưa bao giờ cũ.
Định nghĩa: Body shaming là những lời nói mang nghĩa “miệt thị” chê bai ngoại hình của người khác, chế giễu, những lời lẽ cay nghiệt đi quá giới hạn, trở thành xúc phạm người khác. Những lời nói này không mang nghĩa tích cực, khiến người nghe cảm thấy khó chịu hoặc bị tổn thương tinh thần. Việc chế giễu ngoại hình có thể do người khác hoặc do chính bạn tự ti về bản thân dẫn tới sự ám ảnh trong cuộc sống.
Ai cũng từng bị body shaming hay body shaming người khác đơn giản vì không ai hoàn hảo cả ...
Biết bao trường hợp phải gánh chịu hậu quả của body shaming, nặng nhất là cái c.h.ế.t. Lời nói bạn cho là “đùa”, có thể gi.ế.t cả 1 mạng người.
Nhưng có một điều đáng buồn là Body Shaming gần như đã thành thói quen, ăn sâu vào tư tưởng, để xoá bỏ nó là không thể! Và nó là một phần không thể thiếu trong cuộc sống. Thế nên, việc mình nhận thức được giá trị của bản thân ở đâu, quan trọng hơn việc mình trông như thế nào trước mắt người khác.
Vậy thì ta cần phải tự tin về bản thân nhưng không quá thành tự đại và phải học cách điềm tính sống chung với nó. Nếu họ nói mình mà mình không quan tâm là coi như mình nắm chắc được phần thắng về cách sống.
Bạn đã từng bị body shaming chưa? Hãy kể cho tôi nghe về câu chuyện của bạn? Và bạn đã giải quyết vấn đề như thế nào?

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,424
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
Định nghĩa: Body shaming là những lời nói mang nghĩa “miệt thị” chê bai ngoại hình của người khác, chế giễu, những lời lẽ cay nghiệt đi quá giới hạn, trở thành xúc phạm người khác. Những lời nói này không mang nghĩa tích cực, khiến người nghe cảm thấy khó chịu hoặc bị tổn thương tinh thần. Việc chế giễu ngoại hình có thể do người khác hoặc do chính bạn tự ti về bản thân dẫn tới sự ám ảnh trong cuộc sống.
Ai cũng từng bị body shaming hay body shaming người khác đơn giản vì không ai hoàn hảo cả ...
Biết bao trường hợp phải gánh chịu hậu quả của body shaming, nặng nhất là cái c.h.ế.t. Lời nói bạn cho là “đùa”, có thể gi.ế.t cả 1 mạng người.
Nhưng có một điều đáng buồn là Body Shaming gần như đã thành thói quen, ăn sâu vào tư tưởng, để xoá bỏ nó là không thể! Và nó là một phần không thể thiếu trong cuộc sống. Thế nên, việc mình nhận thức được giá trị của bản thân ở đâu, quan trọng hơn việc mình trông như thế nào trước mắt người khác.
Vậy thì ta cần phải tự tin về bản thân nhưng không quá thành tự đại và phải học cách điềm tính sống chung với nó. Nếu họ nói mình mà mình không quan tâm là coi như mình nắm chắc được phần thắng về cách sống.
Bạn đã từng bị body shaming chưa? Hãy kể cho tôi nghe về câu chuyện của bạn? Và bạn đã giải quyết vấn đề như thế nào?
Mình bị một lần body shaming vì chân to như "voi"
đấy là vào lúc nghỉ giải lao giữa giờ thì có một bạn nữ to péo đến bắt chuyện với mình rồi bạn ấy chê chân mình
rồi mình cũng nói lại 'chân bạn to như mình khác gì đâu mà nó còn to hơn nữa chứ' rồi chuông vô lớp mình chạy luôn
Chấm hết. (một câu chuyện thật nhạt ;-;)

gnghi.nd

Học sinh gương mẫu
Thành viên
3 Tháng chín 2020
467
5,734
451
Bến Tre
HMF
Em đã từng bị body shaming... năm lớp 5
Lúc đó, em dậy thì sớm, nên da bắt đầu nổi mụn, chỉ vậy thôi... lũ con trai gọi em là (xin cho em để trong spoiler vì hơi nặng)
Chó mặt mụn
. Thật ra em cũng chẳng ưa mấy đứa con trai đó, tụi nó rất vô duyên, nhưng em không ngờ nó có thể nói em như vậy, không phải một lần.... mà là lần nào gặp, tụi nó cũng cười rồi gọi cái tên đó ra :> lúc đó em sốc lắm, mỗi lần chạm mặt bọn đó em thật sự rất sợ, cái tên đó thậm chí còn trở nên phổ biến, em cố gắng không gây chuyện, không quan tâm, bọn đó lại cứ được nước làm tới, rồi tới mấy đứa con gái sân si... "con đó xấu quắc"... à... còn cả giáo viên của em nữa "Mặt nổi cái gì thấy ghê vậy"... ám ảnh khủng khiếp, lên cấp 2, em chuyển trường, lúc đi học về, em có gặp lại bọn con trai đó, cứ tưởng tụi nó quên rồi, nhưng không, lần này nó hạ mức độ xuống, nó kêu lên
"... (tên em) + mặt mụn"
và lúc đó có cả mẹ em ở đó...
Từng bị body shaming nên em rất không đồng tình về việc body shaming người khác, giống như chị nói vậy đó, không phải lúc nào cũng có thể đùa, không phải người nào cũng có thể đem ra đùa, phải bỏ, phải hạn chế thói quen này lại hết mức có thể, nó không hề vui! , trường hợp của em chỉ là ở mức nhẹ so với nhiều trường hợp khác thôi... em đã thấy nhiều người bị body shaming nặng nề hơn nữa, em cảm thấy khó chịu lắm
Mỗi người đều có vẻ đẹp riêng, mỗi người đều đáng được tôn trọng, nên hãy học cách yêu và bớt khắc khe với bản thân mình hơn.
Dù vậy, vẫn mong không ai phải là nạn nhân của body shaming nữa

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,424
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
Lúc đó, em dậy thì sớm, nên da bắt đầu nổi mụn, chỉ vậy thôi... lũ con trai gọi em là (xin cho em để trong spoiler vì hơi nặng)
Chó mặt mụn
. Thật ra em cũng chẳng ưa mấy đứa con trai đó, tụi nó rất vô duyên, nhưng em không ngờ nó có thể nói em như vậy, không phải một lần.... mà là lần nào gặp, tụi nó cũng cười rồi gọi cái tên đó ra :> lúc đó em sốc lắm, mỗi lần chạm mặt bọn đó em thật sự rất sợ, cái tên đó thậm chí còn trở nên phổ biến, em cố gắng không gây chuyện, không quan tâm, bọn đó lại cứ được nước làm tới, rồi tới mấy đứa con gái sân si... "con đó xấu quắc"... à... còn cả giáo viên của em nữa "Mặt nổi cái gì thấy ghê vậy"... ám ảnh khủng khiếp, lên cấp 2, em chuyển trường, lúc đi học về, em có gặp lại bọn con trai đó, cứ tưởng tụi nó quên rồi, nhưng không, lần này nó hạ mức độ xuống, nó kêu lên
"... (tên em) + mặt mụn"
Từng bị body shaming nên em rất không đồng tình về việc body shaming người khác, giống như chị nói vậy đó, không phải lúc nào cũng có thể đùa, không phải người nào cũng có thể đem ra đùa, phải bỏ, phải hạn chế thói quen này lại hết mức có thể, nó không hề vui! , trường hợp của em chỉ là ở mức nhẹ so với nhiều trường hợp khác thôi... em đã thấy nhiều người bị body shaming nặng nề hơn nữa, em cảm thấy khó chịu lắm
Mỗi người đều có vẻ đẹp riêng, mỗi người đều đáng được tôn trọng, nên hãy học cách yêu và bớt khắc khe với bản thân mình hơn.
Cái này là miệt thị cơ thể mà có phải miệt thị khuôn mặt đâu ;;-;;
mà mình mà gặp trường hợp như thế thì mình đã đập mấy bạn đó mấy phát rồi
Tội nghiệp

• Like
Reactions: gnghi.nd

gnghi.nd

Học sinh gương mẫu
Thành viên
3 Tháng chín 2020
467
5,734
451
Bến Tre
HMF
Tội nghiệp
ờ nhỉ, cơ mà mặt cũng là bộ phận cơ thể hehe giỡn thôi, để bổ sung cho hợp lí
toi bị bảo là mập, nghe đơn giản chứ tui bị tổn thương lắm á, mấy bạn nào từng trải qua sẽ hiểu, dáng tui có hơi à hmmm, kiểu đã lùn, còn hơi mũm mĩm, nhưng gọi lùn thì tui hong có buồn, tui chỉ ghét bị nói là mập, kiểu là chọc cho vui, nhưng họ chọc quá mức ấy, tự nhiên lâu không gặp lại, vừa gặp cái "Trời, bộ con ăn nhiều lắm hay gì mà mập dữ vậy". À vâng, vui thôi đừng vui quá, vừa vừa phải phải thôi. mấy ngày tháng đó không dám ăn dám uống gì hết, sau đó toi nhận ra là, làm vậy chỉ khiến sức khỏe tui yếu hơn. Cho nên tui bỏ cái việc nhịn ăn thiếu khoa học đó mà thay vào ăn uống hợp lí và kèm tập thể dục, mặc dù là vẫn chưa cao lên được cm nào nhưng mà cũng giúp khỏe khoắn và săn chắc hơn (ờ tui cảm thấy vậy chứ hình như không ai cảm thấy tui ốm lại luôn, sầu :<<)
Dù là tui không bị miệt thị về body nhiều bằng khuôn mặt nhưng nhiều khi thấy cũng hơi tự ti
Nhưng mà, cơ thể này cũng là của mình mà, nên vẫn yêu mọi thứ của mình, giúp cho nó tốt hơn, thay vì ghét bỏ nó ^^

buck humble

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng mười 2020
185
655
81
Đồng Nai
thpt văn hiến
Tội nghiệp
Cho chị giải thích không chỉ ''body ''với chị tất cả những lời miệt thị về ngoại hình từ khuôn mặt luôn.
Còn họ nói em là ' chân to' thì chị cũng vậy. Chị có đôi chân củ cải nhiều người nòi ko hay về nó nhưng chị nghĩ đây là của ba mẹ chị tạo ra chị nên chị cũng không hay để ý tới lời họ nói. Nhưng chân to làm chị khá khó khăn trong việc tìm đồ nên chị cũng tự giác giảm cân.
Tùy theo cách cư xử của mình để cho người ''body shaming'' họ nhận lấy cái sai.

Chó mặt mụn
"... (tên em) + mặt mụn"
Hi em!!!
Chị khá bất ngờ về câu chuyện của em. Đi học thì ta không tránh những lời đùa ghẹo hay châm chọc và phương thức nhiều nhất là ''chế tên'' hay gọi bằng cái đặc điểm đặc biệt của mình. Nhưng có rất nhiều lời đùa đi quá giới hạn. Họ có thể chọc một ít nhưng không có nghĩa lúc nào cũng đùa giỡn. Vì đơn giản không ai thích bị nói hay chọc ghẹo về khuyết điểm.
Chị khuyên em tránh xa họ càng tốt. Có không may gặp họ cứ tự tin, không quan tâm. Họ sẽ thấy việc chọc em nhưng em không quan tâm sẽ tự rút lui. Đặc biệt em mà càng phản ứng dữ dội họ càng thích chọc.
Trong tương lai chị sẽ lập một hội tư vấn tâm lý nếu em thích thì nhắn tin cho chị nha.

Last edited by a moderator:
Top Bottom