Tâm sự Bố mẹ đánh giá thấp

Mori Ran 680

Học sinh chăm học
Thành viên
17 Tháng mười 2017
307
244
124
18
Kon Tum
THPT Nguyễn Trãi
Chắc ai cũng từng bị bố mẹ đánh giá thấp lực học rồi nhỉ,cảm xúc lúc đó của bạn thế nào...
Commet cho mình biết nha
THANKS KIU:Rabbit77:Rabbit77:rongcon11
Bố mẹ mình hay "nói đùa" hay "nói vu vơ" khiến chị vô cùng tổn thương.
Ngày từ lớp 1 thì mình đã ko còn là công chúa của bố mẹ nữa.
Nói đúng hơn là ko được yêu chiều như thế nữa. Cái cảm giác từ thiên đàng rớt xuống địa ngục á, lúc lớp 1 mình đã được cảm nhận.
Lớp 1: Lần đầu tiên bị bố mẹ đánh giá thấp vì ko biết dấu lớn dấu bé, bị chửi lên chửi xuống, bị suy là sau này học kém lắm vì hồi đó độ tiếp thu của mình khá kém. Mầm non được bố mẹ bao bọc bao nhiêu thì lên lớp 1 đều trở thành tan tành bấy nhiêu.
Suốt năm học tiểu học mình cố gắng lắm nhưng vẫn ko thể thành công khiến bộ mẹ có thể nương tay đánh giá năng lực của mình.
Lên cấp 2 là đỉnh điểm của việc học của mình. Mình thật sự là một cá thể trội trong lớp, điểm của mình dù lớp 6,7,8,9 đều là 7,8 và 9 (nói đến 5 và 6 thì chỉ đếm trên đầu ngón tay). MÌnh đi thi rất nhiều, dành rất nhiều giải lớn nhưng khi về tay bố mẹ thì tấm bằng khen ấy lại thành sự may mắn. Từ đó mình cảm thấy trống rỗng, bắt đầu có bí mật ko nói với bố mẹ, thậm chí còn nói dối rất nhiều, cảm xúc tiêu cực đi.
Lên cấp 3, cảm xúc ấy lại vây bủa bản thân khiến mình bị trầm cảm nặng nhưng luôn phải tỏ ra mình ổn, họ hàng và hàng xóm thì đều khen mình rất tốt nhưng người thân của mình lại bảo mình học kém, ko được gì cả. Mình sốc lắm, tưởng rằng họ chỉ nói mấy lời đó trước mặt mình để làm tăng độ cạnh tranh trong lòng mình thôi chứ nhưng ko, họ đánh giá thấp mình là thật. KO cần gì tranh cãi. Kết quả HK1 lớp 10 cấp 3 vô cùng tệ hại, mình chỉ được 7,6 điểm tổng kết. Và đó là điều kiện để bố mẹ tiếp tục nâng tầm đánh giá thấp con mình và đưa con người ta lên một đỉnh cao mới.
MÌnh cảm thấy rất tệ, tiêu cực, cấp 3 mình chỉ dám ngủ khi đã là 2h sáng, mình phải thức khuya học bài, giấu bố mẹ việc mình uống thuốc để đỡ cảm giác stress. Nhưng may thay, mình vẫn còn bạn bên cạnh, mình đã vực dậy được bản thân khiến mình trở nên tốt hơn, HK2 lớp 10 mình được HSG, một keets quả cực kỳ tót nhưng Bố mẹ mình thì vẫn thế thôi. Nhưng mình vẫn cảm khái, vui mừng vì bản thân không quá lún sau vào hố đen cuộc đời.
Mình chia sẻ vậy chắc bạn có thể hiểu rồi.

Top Bottom