Bí quyết học giỏi môn ngữ văn

G

gsnhantri

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Môn Văn là môn học cực kỳ quan trọng trong chương trình học, có ảnh hưởng rất lớn đối với kết quả học tập bởi nó luôn là môn được nhân hệ số 2, bởi vậy việc học giỏi môn học này sẽ giúp các em rất nhiều. Nhưng làm cách nào để học giỏi môn Văn không phải em học sinh nào cũng biết. Dưới đây trung tâm gia sư Nhân Trí xin chia sẻ với các em một số phương pháp học giỏi môn Ngữ Văn.
Hãy học với tâm trạng thoải mái
Điều cuối cùng tuy đơn giản mà thật cần thiết. Hãy nhớ việc học Văn cũng như các môn khác là một hành trình khám phá từ từ, đừng vì tư tưởng bị nhồi ép, bắt buộc mà tự ép bản thân. Học với niềm vui, niềm yêu thích thật sự bạn sẽ thấy việc học Văn không hề khó khăn một chút nào, hơn hết bạn sẽ cảm nhận được nhiều điều tốt đẹp mà những giá trị văn chương mang lại.
Đọc các tác phẩm báo chí
Không chỉ đọc những tác phẩm văn học những tài liệu liên quan đến bộ môn văn học mà Phương còn thường xuyên tìm hiểu đọc nhiều tác phẩm báo chí, lý luận khác. Cách học này giúp các em có thêm nhiều kiến thức, bổ trợ hơn cho lối hành văn của mình được trôi chảy cuốn hút người đọc.
Thường xuyên tập viết
Hãy tập thói quen hằng ngày ngồi vào bàn làm việc như một người lao động bình thường viết - cố viết. Không nghĩ ra cũng phải nghĩ cho ra, cũng phải viết. Đừng có chán nản. Việc viết, xóa, sửa chữa, viết đi viết lại tưởng như là vô ích này là những yếu tố tích lũy và kích thích cảm hứng rất tốt….
Nghe thầy cô giảng
Tập trung chú ý nghe thầy cô giảng bài cũng là một cách hữu ích giúp chúng mình học giỏi môn Văn hơn đấy! Chăm chú nghe giảng sẽ học được nhiều điều hay từ thầy cô mà cũng có khi thấy học trò chăm chú lại càng giúp thầy cô thêm hứng thú để truyền đạt các kiến thức mà mình có nữa đấy.
Học chủ động
Học sinh thì cần phải có được cách học chủ động, phải biết đối thoại với thầy cô. Đôi khi cách cảm nhận của thầy cô về câu thơ, bài văn nào đó không hợp với cảm nhận của mình thì mình có thể trình bày những suy nghĩ của mình một cách thẳng thắn chân thực

L

lililovely

thanks bạn nha
nhưng mà muốn học tốt thì cô giáo dạy hay và truyền đc cảm hứng cho học sinh yêu thích tác phaarm đó cũng là 1 vấn đề đáng quan tâm đấy

T

takesomthings@gmail.com

Tắm nước nóng xong học là đã nhất!
Mà không hiểu tại sao môn Văn ở trường em lại bắt học thuộc mấy đoạn văn bản để thi HKII vậy không biết! học mệt chết đây nè!

Top Bottom