Văn 9 Bếp lửa

Master Kaeton

Học sinh
Thành viên
22 Tháng ba 2020
129
99
36
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi, cô mình cho đề sau:
"Thơ là tiếng lòng"
Hãy lắng nghe tiếng lòng của Bằng Việt trong đoạn thơ sau:
"Lận đận.... bà nhóm bếp lên chưa?"
Từ đó, em hãy chia sẻ tiếng lòng của mình khi đến với bài thơ Bếp Lửa của Bằng Việt.

Mình thực sự chưa biết rõ những kĩ năng cần dùng cho bài này lắm. VD như khi vào mở bài, các bạn mình bảo là mình phải dẫn nhận định khác, rồi giải thích bla bla... Mà mình nghe xong mình kiểu lag thực sự luôn.-.
Mình chỉ nghĩ bài này thì mb, tb thì tổng quát, phân tích đoạn thơ, đánh giá, kb. Có phần mb thì mình thấy đề đã cho như vậy thì chắc là phải dẫn từ đề vào bài mà mình thấy khó đi hỏi các bạn thì sau khi nghe xong mình loạn luôn .-.

Mọi người thấy bố cục bài như vậy đã ổn chưa ạ? Và còn phần mở bài mình phải làm cho nó đơn giản mà không bị lạc đề? Và còn có những kĩ năng nào mình cần cho bài này nữa?...

Mong các bạn sẽ trả lời mình ( Tại 10h tối nay là hạn cuối cho bài giữa kì này rồi .-.) Mình cảm ơn các bạn nhìu!

• Like
Reactions: Phạm Đình Tài

Phạm Đình Tài

Cựu Mod Văn
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,998
4,049
461
19
Đà Nẵng
THPT Thái Phiên - TP Đà Nẵng
Mọi người ơi, cô mình cho đề sau:
"Thơ là tiếng lòng"
Hãy lắng nghe tiếng lòng của Bằng Việt trong đoạn thơ sau:
"Lận đận.... bà nhóm bếp lên chưa?"
Từ đó, em hãy chia sẻ tiếng lòng của mình khi đến với bài thơ Bếp Lửa của Bằng Việt.

Mình thực sự chưa biết rõ những kĩ năng cần dùng cho bài này lắm. VD như khi vào mở bài, các bạn mình bảo là mình phải dẫn nhận định khác, rồi giải thích bla bla... Mà mình nghe xong mình kiểu lag thực sự luôn.-.
Mình chỉ nghĩ bài này thì mb, tb thì tổng quát, phân tích đoạn thơ, đánh giá, kb. Có phần mb thì mình thấy đề đã cho như vậy thì chắc là phải dẫn từ đề vào bài mà mình thấy khó đi hỏi các bạn thì sau khi nghe xong mình loạn luôn .-.

Mọi người thấy bố cục bài như vậy đã ổn chưa ạ? Và còn phần mở bài mình phải làm cho nó đơn giản mà không bị lạc đề? Và còn có những kĩ năng nào mình cần cho bài này nữa?...

Mong các bạn sẽ trả lời mình ( Tại 10h tối nay là hạn cuối cho bài giữa kì này rồi .-.) Mình cảm ơn các bạn nhìu!
Mở bài thành công cần đủ 3 phần: Dẫn dắt - Nêu vấn đề - Trích dẫn
Dẫn dắt là phần đầu tiên, theo đề bài chạm tới khoanh vùng thể loại văn học ở đây là Thơ, vậy thì bạn cần dẫn dắt những yếu tố cơ bản của thơ một cách khái quát ''Thơ là thơ, là nhạc, là họa, là chạm khắc theo một kiểu riêng''. Sau đó nói đến nhận định ''Thơ là tiếng lòng'' - nêu vấn đề: Tiếng thơ là âm vang của tình cảm, là khúc nhạc của tâm hồn, là ý chí đánh thức từ nội tâm thực tại mỗi thi nhân...
Và cuối cùng phần trích dẫn nội dung cần chứng minh là đoạn trích Bếp lửa của Bằng Việt

Thân bài thì cần giải thích vấn đề ''Thơ là tiếng lòng'' -> Phân tích nội dung đoạn thơ Bếp lửa theo yêu cầu đề ''Thơ là tiếng lòng'' -> Đánh giá nhận định, khẳng định tính đúng đắn của nhận định, khẳng định tiếng lòng của Bằng Việt đã thể hiện một cách trọn vẹn, đong đầy,... -> Kết bài

Chúc bạn học tốt.

• Like
Reactions: lemon075

Phạm Đình Tài

Cựu Mod Văn
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,998
4,049
461
19
Đà Nẵng