Sinh 12 Bệnh Down

Zo_yaaaa

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tư 2020
243
190
61
Hà Nội
Chu Văn An
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình đang có 1 thắc mắc:
Gia đình có bố mẹ tiếp xúc với hoá chất độc hại trong thời gian dài rồi đã sinh ra 1 người con bị bệnh Down. Thì đứa trẻ tiếp theo bị bệnh Down nữa không?
*
Mình đang phân tích ( không đề cập đến độ tuổi của người mẹ nhá):
1. Gen của bố mẹ có thể bị đột biến:
- khi tiếp xúc với các hoá chất và gây ra hội chứng Down do NST số 21 chuyển đoạn với NST khác.
- Khi tiếp xúc với các hoá chất gây sai sót rối loạn quá trình giảm phân
( Thì hiện tại mình mới chỉ nêu ra thôi chứ chưa có số liệu hay chứng minh hay nhân chứng hay cụ thể nó ntn. Kiểu nói thế này nó không được rõ ràng ấy. Thì mình muốn hỏi là có bạn nào rõ về vấn đề này và đề cập kĩ hơn cho mình được không, có VD cụ thể càng tốt)
2. Vì do gia đình này đã sinh ra 1 đứa con bị Down rồi
- Cặp vợ chồng đã có một đứa con bị hội chứng này thì nguy cơ bé thứ hai bị hội chứng này tăng nhẹ ( tăng khoảng 1%)
( Cái ý này mình cũng thấy chưa đủ: Bạn nào có thể tìm hoặc biết thông tin tài liệu nào đề cập kĩ hơn về vấn đề này thì giúp mình với)

Trên đây cũng là 2 lý do ( ngoài tuổi tác) mà mình có thể phân tích về gia đình trên. Ngoài mình hỏi các ý nhỏ ra thì bạn nào thấy mình thiếu yếu tố nào nữa thì có thể giúp mình được không?

Cảm ơn các bạn nhiều nhé.

Last edited:
  • Like
Reactions: H.Bừn

Quana26

Cựu TMod Sinh
Thành viên
31 Tháng bảy 2019
467
1
804
101
18
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 1
Em chào anh nha,e xin bổ sung ý kiến cho a là:
về ý 2 ấy, đứa thứ nhất bị bệnh down rồi thì đứa tiếp theo không thể khẳng định được cũng sẽ bị bệnh down. Nếu mà trong quá trình hình thành trứng, mẹ tiếp tục bị đột biến do hóa chất ở cặp NST số 21 thì mới sinh ra con bị bệnh down
có gì không hiểu thì a đăng bài lên đây hỏi ạ. Với phần này e cũng chưa tìm hiểu sâu lắm mà mới chỉ dừng lại ở phần trên. Mong anh @H.Bừn giúp e với nha ^^

Zo_yaaaa

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tư 2020
243
190
61
Hà Nội
Chu Văn An
về ý 2 ấy, đứa thứ nhất bị bệnh down rồi thì đứa tiếp theo không thể khẳng định được cũng sẽ bị bệnh down.
Có ai khẳng định đâu bạn. Mình viết là: có 1 đứa hội chứng này rồi thì lần sau sẽ tăng tỷ lệ tăng lên 1% ( có tỷ lệ rõ ràng) chứ có phải 100% đâu nhỉ -))
Đây là phân tích rằng gia đình này có nguy cơ sinh con bị Down cao hơn những hộ bình thường. Thì mình phải phân tích hết những gì dữ kiện cho chứ. Chứ bảo mà chắc chắn thì cần gì chấn đoán xét nghiệm nữa không sinh là được rồi : ))))))

Last edited:
  • Like
Reactions: Quana26
Top Bottom