Bên lề: Cuộc thi cây bút trẻ lần 8/2010

D

doigiaythuytinh

khanhbang.x said:
Hãy tin vào chính mình...
Có những lúc người ta thường nói rằng : "Cuộc đời này chán thật !" Ừ ! Đúng là chán thật. Bởi cuộc sống mà chúng ta đang sống là một quá trình vận động của sự lặp lại - hôm qua - hôm nay và ngày mai... Đó vốn không phải là một sự tuần hoàn của thời gian mà là sự tuần hoàn của lí trí và tâm hồn con người. Vì sao ư ? Câu trả lời nằm trong trái tim bạn...
Hôm qua là quá khứ, hôm qua là thế giới của những sự tồn tại xa vời trong kí ức mỗi con người. Nhưng hôm qua cũng là hôm nay và cũng là ngày mai nếu như bạn biết trân trọng những gì đã qua trong cuộc sống. Một điểm mười nhận được trong lần kiểm tra mà ai cũng cho là khó, một lần chiến thắng trong kì thi mà chính bạn cũng nghĩ là mình sẽ không bao giờ có kết quả như mọi người kì vọng,... và còn rất nhiều điều kì diệu nữa tất cả đều đến với bạn như có bóng dáng của một thiên thần tốt bụng, thân thiện và dễ thương luôn bên cạnh để giúp đỡ mỗi khi bạn gặp khó khăn hay thất bại trên đường đời.
Bạn sẽ không quên được tất cả những hạnh phúc đó ? Cái hạnh phúc mà bạn cứ ngở là xa vời và chính bạn cũng không có quyền được hi vọng dù chỉ là nhỏ nhoi thôi. Cuôc sống rất công bằng nhưng đôi khi cũng không công bằng với những ai biết sống và tin vào những điều tốt đẹp. Nhưng chắc chắn những điều tốt đẹp chỉ đến với những người luôn giữ hai chữ "tốt đẹp" trong trái tim. Bạn có làm được như thế không ? Hay bạn chỉ là một người biết sống chứ không biết ngày mai mình sẽ chết trong niềm hạnh phúc. Chỉ có hạnh phúc mới mang lại cho cuộc sống những ánh nắng ban mai trên cánh đồng mà quanh năm (suốt ba trăm sáu mươi lăm ngày) chẳng một lần được cảm nhận hơi ấm của ánh nắng. Vâng, sẽ cô đơn và lẻ loi lắm nếu như có một cánh đồng như thế - cánh đồng của sự bi quan và không có ước vọng - nơi mà bóng tôi luôn là kẻ ngự trị ghê gớm ! Hãy sống tốt bạn nhé !

Đọc xong bài này, mềnh thấy rất thấm thía :D

Nhưng mà, mềnh không hiểu nó có liên quan đến lần đầu tiên như thế nào nữa =.=

Thực ra thì mềnh đang tập tềnh làm thơ :x :x :x

Chậc ;)) Để dễ có giải :)) Vì đâu có nhiều người làm thơ ;;)

Last edited by a moderator:
V

vjtran

Thực ra thì mềnh đang tập tềnh làm thơ

Chậc Để dễ có giải Vì đâu có nhiều người làm thơ

Sr! làm cụt hứng của em ;)) theo em giải thơ hình như ko trả quan lắm :"> 4 trang chỉ có 1 bài thơ ;)) chắc pải đưa thể loại thơ vào "các thể loại khác" thôi! :)

O

ooookuroba

Hic! Mong lắm lắm mới có một cuộc thi thiệt hoành tráng ở Diễn đàn Học Mãi

Thế nhưng khi ra cái chủ đề này thì.... e thấy mất hết hy vọng :((
Không phải vì nó khó, mà thấy nó quá mênh mộng để viết, không hiểu sao mỗi lần muốn tìm ý tưởng , lại không tài nào tìm được...

Có lẽ đợi năm sau vậy, nếu chưa có ý tưởng nào mới..... :((

G

greenstar131

Mình xin phép được đưa show vào chuyên mục CBT. Công việc triển khai như sau:
- Show sẽ là nơi phát lại nội dung những bài viết do mem gửi bài dự thi.
- Mỗi show sẽ có 5 đến 6 bài của mem ( tùy vào độ dài của bài thi)
- Các bài thi của mem phải được sửa lỗi chính tả, viết ngôn ngữ tiếng việt, không dùng ngôn ngữ teen quá nhiều ( bùn-buồn, ju-yêu, nhìu-nhiều)
- Tạm thời show sẽ cùng cây bút trẻ hoạt động song song cho đến khi CBT kết thúc, show sẽ lại phát sóng theo chủ đề.
Nếu các mod văn và BTC đồng ý thì cho thêm ý kiến đóng góp nhé;)
p/s: phần phân chia thể loại thì chị Thủy với mấy người làm hộ em, để dẫn cho dễ, có thể show này thử cả 4 MC luôn. Làm nhanh nhanh để kịp cho những bài dự thi sau, nếu mọi người thấy ổn thì triển khai ngay đi ạ!
Còn nữa, BTC yêu cầu mem xem xét lỗi chính tả với lại ngôn ngữ nha, không lúc làm show cực khổ với phần chính tả thì ớn lắm:D

T

tomcangxanh

thèm thơ quá :(( xem lại cuộc thi năm 2008 mà :x :x

cơ mà, tại sao lại là lần 8 đc nhỉ? cuộc thi 6/2008 là tháng 6/2008 chứ =''=

G

greenstar131

@Thủy: Theo em thì cần chấm cả lỗi chính tả, chứ nếu đọc 1 bài mà lỗi chính tả nhiều thì còn đâu cảm xúc, vì vậy nên yêu cầu mem xem xét và sửa lỗi chính tả...
Còn nếu ko để mem sửa thì nhờ chị và mấy mod sửa giúp em;))
càng sớm càng tốt để em viết kịch bản:D

C

congchuatuyet_lc

huhu
giá mà thời gian kéo dài thêm khoảng chục ngày nữa thì hay hơn nhỉ :D
em đang gấp rút ôn đội tuyển lại sắp thi học kỳ ==> bao ý tưởng sắp đổ bể
:((

L

lantrinh93

uk.mình cũng muốn viết ,nhưng mà thi hoc kì đến gần rồi
nên khong có thời gian , huhu
ban giám khảo có thể xem xét tăng thêm thời hạn đươc không ???
mình nghĩ tăng thêm thời hạn ,để những bn nào hiện bận học qua thi có thể tham gia nhiều , topic càng sôi nỗi hơn:D:)

T

tomcangxanh

• Thời gian chính thức của cuộc thi từ ngày 20/11/2010
• Nhận bài viết và liên tục cập nhật bài viết từ ngày 20/11/2010 – 15/12/2010 (trong thời gian này độc giả chưa được bình chọn cho bài viết nhưng có thể cám ơn )
• Hạn cuối nhận bài là 20h00 ngày 15/12/2010
• Bắt đầu cho thành viên vote từ ngày 16/12/2010 -25/12/2010
• Tổng kết và trao giải từ ngày 01/01/2011 - 05/01/2011

D

doigiaythuytinh

Háo hức chờ đợi kết quả :x :x

Dù ai đạt giải thì tất cả cũng rất xứng đáng

@Có thừa quá ko nhỉ ?

T

tomcangxanh

Sau khi viết nhận xét cho các bài dự thi mới thấy có rất rất nhiều điều đáng suy nghĩ...hơi ngạc nhiên là mình có thể bỏ qua ko đọc những tác phẩm đó...phải gọi đúng là tác phẩm...

Hiện nay các bài viết đã được edit và chèn phần nhận xét, dù chưa đầy đủ (có lẽ sẽ có 1 topic riêng), nhưng dù sao cũng là 1 phần rất nhỏ cảm nhận của những người được tin tưởng trong cuộc thi này. Mong mọi người đọc và suy ngẫm.

Top Bottom