Toán 9 Bất đẳng thức

Tư Âm Diệp Ẩn

Học sinh gương mẫu
HV CLB Hội họa
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
1,872
2,037
326
19
Vĩnh Phúc
THPT Nguyễn Viết Xuân
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đây là câu bất cuối bài của Phú Thọ tuyển sinh 10 năm 2016-2017
Screenshot (197).png
Và đây là cách giải:
Screenshot (198).png
Vâng, cái lời giải vô cùng tự nhiên nhưng...em lại chẳng thể nào nghĩ ra. Mọi người cho em biết làm sao để nghĩ cách áp dụng các BĐT thông dụng hay mấy nguyên lí vào chứng minh với.
Trước giờ, em chứng minh bất chỉ toàn xài mấy cái Cauchy, Bunhia, Schwarz,....và chủ yếu mò dấu "=" hay cauchy ngược dấu để làm. Nay gặp bài này em chịu. :(
Em có thể nói là vô cùng thụ động trong phần BĐT, mấy cái em biết làm chỉ do tiếp xúc với các dạng mà nhớ cách làm. Phần bất em chẳng biết làm thế nào mà tư duy, hoang mang cực độ
Hơn hai tháng nữa là em thi tuyển sinh rồi, phần bất yếu thế này chắc em không sống nổi mất.
Ai chỉ em cách học hay ôn luyện được không ak :(
@bánh tráng trộn @Học Trò Của Sai Lầm @Tiến Phùng @hdiemht @Hoàng Vũ Nghị @.....
Em học ngu lắm, mấy anh chị giúp em với!

Tư Âm Diệp Ẩn

Học sinh gương mẫu
HV CLB Hội họa
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
1,872
2,037
326
19
Vĩnh Phúc
THPT Nguyễn Viết Xuân
$a^2+b^2+c^2+2abc+1 \ge 2(ab+bc+ca)$ là bất đẳng thức phụ phổ biến :v
P/S: Phần bất mình cũng giống như bạn :(
anh ơi, giỏi như anh còn nói giống em cái gì :(
Mấy cái bất đẳng thức phụ này gặp nhiều thì quen hay sao ạ? Hay là có một mục dài để nhớ rồi liệu đường mà đem ra áp dụng?
Anh chia sẻ cách anh học bất đi ạ, em mà cứ học lông bông bất thế này đi thi khỏi còn nước ngước mật lên trời mất :(

Học Trò Của Sai Lầm

Học sinh chăm học
Thành viên
17 Tháng bảy 2018
393
498
66
20
Bình Định
THPT Phù Cát 2
anh ơi, giỏi như anh còn nói giống em cái gì :(
Mấy cái bất đẳng thức phụ này gặp nhiều thì quen hay sao ạ? Hay là có một mục dài để nhớ rồi liệu đường mà đem ra áp dụng?
Anh chia sẻ cách anh học bất đi ạ, em mà cứ học lông bông bất thế này đi thi khỏi còn nước ngước mật lên trời mất :(
À anh thấy cái đại lượng đấy thì anh nhớ thôi, e đọc nhiều sách vào là ok à

• Like
Reactions: Tư Âm Diệp Ẩn

Tư Âm Diệp Ẩn

Học sinh gương mẫu
HV CLB Hội họa
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
1,872
2,037
326
19
Vĩnh Phúc
THPT Nguyễn Viết Xuân
À anh thấy cái đại lượng đấy thì anh nhớ thôi, e đọc nhiều sách vào là ok à
Anh ơi, nhớ cái này thì nhớ như thế nào ak, nó đâu phải văn mà nhét vô được đâu :(
Sách gì vậy anh? Mấy cái cuốn chuyên về bất đấy ạ?
Em có cuốn Sáng tạo Bất đẳng thức của Phạm Kim Hùng á, cơ mà quyển đó đọc hết mục Chebyshev thì em chịu, không đọc nổi nữa. Đó là chưa kể trong mấy mục về Chebyshev hay Holder, có rất nhiều chỗ em vẫn lơ tơ mơ, chẳng biết lần đường nào :(

Học Trò Của Sai Lầm

Học sinh chăm học
Thành viên
17 Tháng bảy 2018
393
498
66
20
Bình Định
THPT Phù Cát 2
Anh ơi, nhớ cái này thì nhớ như thế nào ak, nó đâu phải văn mà nhét vô được đâu :(
Em có cuốn Sáng tạo Bất đẳng thức của Phạm Kim Hùng á, cơ mà quyển đó đọc hết mục Chebyshev thì em chịu, không đọc nổi nữa. Đó là chưa kể trong mấy mục về Chebyshev hay Holder, có rất nhiều chỗ em vẫn lơ tơ mơ, chẳng biết lần đường nào :(
Ib anh gửi link fb rồi a gửi tài liệu cho, hi vọng giúp được em

Hoàng Vũ Nghị

Cựu Mod Toán | Yêu lao động
Thành viên
3 Tháng tám 2016
2,297
2,640
486
20
Vĩnh Phúc
cho e xin với a ơi
Những viên kim cương cũng được

bánh tráng trộn

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng bảy 2018
487
491
76
19
Trà Vinh
THCS minh TRí
Đây là câu bất cuối bài của Phú Thọ tuyển sinh 10 năm 2016-2017
View attachment 105902
Và đây là cách giải:
View attachment 105903
Vâng, cái lời giải vô cùng tự nhiên nhưng...em lại chẳng thể nào nghĩ ra. Mọi người cho em biết làm sao để nghĩ cách áp dụng các BĐT thông dụng hay mấy nguyên lí vào chứng minh với.
Trước giờ, em chứng minh bất chỉ toàn xài mấy cái Cauchy, Bunhia, Schwarz,....và chủ yếu mò dấu "=" hay cauchy ngược dấu để làm. Nay gặp bài này em chịu. :(
Em có thể nói là vô cùng thụ động trong phần BĐT, mấy cái em biết làm chỉ do tiếp xúc với các dạng mà nhớ cách làm. Phần bất em chẳng biết làm thế nào mà tư duy, hoang mang cực độ
Hơn hai tháng nữa là em thi tuyển sinh rồi, phần bất yếu thế này chắc em không sống nổi mất.
Ai chỉ em cách học hay ôn luyện được không ak :(
@bánh tráng trộn @Học Trò Của Sai Lầm @Tiến Phùng @hdiemht @Hoàng Vũ Nghị @.....
Em học ngu lắm, mấy anh chị giúp em với!
Uiya
Sao tag tên tui chung với mấy god thế nhỉ ??
$a^2+b^2+c^2+2abc+1 \ge 2(ab+bc+ca)$ là bất đẳng thức phụ phổ biến :v
P/S: Phần bất mình cũng giống như bạn :(
Xl
Giúp em nữa.
Em ngu bất.

• Like
Reactions: Tư Âm Diệp Ẩn

Tư Âm Diệp Ẩn

Học sinh gương mẫu
HV CLB Hội họa
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
1,872
2,037
326
19
Vĩnh Phúc
THPT Nguyễn Viết Xuân
Uiya
Sao tag tên tui chung với mấy god thế nhỉ ??

Xl

Giúp em nữa.
Em ngu bất.
tại trước chị giúp em nên giờ em muốn nhờ chị. Chị giỏi mà
mấy bài bất của em đều làm theo cảm tính, thuận tay thì viết. Chẳng biết tư duy gì cả nên mới lên đây nhờ mấy anh chị cho lời khuyên ý mà :D

Top Bottom