bất đẳng thức cauchy

V

vanculete

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

trong một bài hình " tính V tứ diện ... Vmax" có các cạnh đôi 1 vuông góc với nhau

cho mắc của em là phần đánh giá :

anh chỉ giùm em :

[TEX]V=\frac{1}{6} abc[/TEX]

[TEX]\frac{3}{a} + \frac{2}{b}+\frac{1}{c} =1[/TEX]

a,b,c để Vmax

H

hocmai.toanhoc

Phản hồi của hocmai.toanhoc ( Trịnh Hào Quang)

Em nên đánh cả đề bài HHKG cho Anh đi!
Vì sao các cặp cạnh đối vuông góc em lại suy ra điều kiện ấy.
Anh cần tất cả các em cái đề bài lúc ban đầu chứ không phải là 1 bước làm nào đó của chính các em.
Em hiểu chứ?
Vì đôi khi mình cứ lao vào 1 hướng làm mà biết đâu nó không có điểm cuối cùng!
Phải không?
=================================================
Thống nhất rứa nhá!hix!

V

vanculete

Đề bài nó như này anh giải giùm em

A(a;0;0) B (0;b;0) C(0;0;c) M ( 3;2;1 ) thuộc mf ABC . Định toạ độ A,B,C để V max ?

H

hocmai.toanhoc

Bài giải của hocmai.toanhoc ( Trịnh Hào Quang)

Bài này mình cũng không cần phức tạp lắm đâu em ah!
Mình cứ côsi bình thường là ra thôi em ah.
Như vậy thì đề bài lúc đầu của em cũng đúng rồi.
Bài này tìm Max và có 1 dữ kiện như em nói.
Nhưng có điều bài này phải cho thêm a,b,c >0 thì mình mới chuyển về tích được em ah!
Khi a,b,c >0 thì không khó khăn gì phải không:
[TEX]\begin{array}{l}V_{OABC} = \frac{1}{6}abc. \\(ABC):\frac{x}{a} + \frac{y}{b} + \frac{z}{c} = 1.M(3;2;1) \in (ABC) \Rightarrow \frac{3}{a} + \frac{2}{b} + \frac{1}{c} = 1 \\\Rightarrow 1 = \left( {\frac{3}{a} + \frac{2}{b} + \frac{1}{c}} \right)^3 \ge 27.\frac{6}{{abc}} = \frac{{162}}{{abc}} \Rightarrow V_{OABC} = \frac{1}{6}abc \le \frac{{162}}{6} = 27 \\\Rightarrow V_{OABC} \,\,M{\rm{ax}} = 27 \Leftrightarrow \frac{3}{a} = \frac{2}{b} = \frac{1}{c} = t \Rightarrow abc = \frac{6}{{t^3 }} \Rightarrow t = \sqrt[3]{6} \\\Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}a = \frac{3}{{\sqrt[3]{6}}} \\b = \frac{2}{{\sqrt[3]{6}}} \\c = \frac{1}{{\sqrt[3]{6}}} \\\end{array} \right. \\\end{array}[/TEX]
=====================================================
Vậy đấy em ah!
Anh chúc em học tốt!

Top Bottom