Vật lí 12 Bảo toàn điện tích

nvcc120

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng năm 2022
24
20
6
20
Phú Yên
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

A,c cho em hỏi, em chưa rõ chỗ này, trong lý thuyết SGK chỉ có bảo toàn điện tích thôi nhưng có những bài em thấy họ lại giải theo kiểu tổng số proton trước = tổng số proton sau. Cho em hỏi là nếu như theo cách đó thì sao mình ko thê kết luận là được bảo toàn số proton đc ạ

• Like
Reactions: Rau muống xào

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
21
Nghệ An
A,c cho em hỏi, em chưa rõ chỗ này, trong lý thuyết SGK chỉ có bảo toàn điện tích thôi nhưng có những bài em thấy họ lại giải theo kiểu tổng số proton trước = tổng số proton sau. Cho em hỏi là nếu như theo cách đó thì sao mình ko thê kết luận là được bảo toàn số proton đc ạ
nvcc120
Người ta cho cái rộng hơn thì càng tốt chứ sao ^^

Bạn có thể tham khảo kiến thức : Ôn Thi THPTQG môn Vật Lí và xem thêm Tạp chí Vật Lí số 07 nhé!
Topic HSG: Bổ đề BenZout và ứng dụng vào giao thoa ánh sáng.

Last edited:

nvcc120

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng năm 2022
24
20
6
20
Phú Yên
  • Like
View previous replies…

nvcc120

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng năm 2022
24
20
6
20
Phú Yên
Chỉ cần bảo toàn điện tích là mình hiểu có bảo toàn proton, chỉ là trong những bài cụ thể thì mình ghi rõ ra đó
Xuân Hiếu hustTrong phản ứng hạt nhân không có định luật bảo toàn nào sau đây?

• A. định luật bảo toàn động lượng.
  • B. định luật bảo toàn số prôtôn
  • C. định luật bảo toàn số nuclôn.
  • D. định luật bảo toàn điện tích.
Em thấy câu này key là đáp án B anh ạ

Ah có phải đa số phản ứng thì số proton bảo toàn còn có số ít thì không bảo toàn số proton phải không anh? Em thấy tài liệu trên mạng có ghi:
Chú ý:

Trong phản ứng hạt nhân không có các định luật bảo toàn sau đây:

• Định luật bảo toàn khối lượng.
  • Định luật bảo toàn số prôtôn (Mặc dù trong một số lớn các trường hợp thì số prôtôn trước và sau phản ứng bằng nhau nhưng có một vài trường hợp thì điều này không đúng - dù số Z vẫn được bảo toàn - nên ta không thể nói "số prôtôn bảo toàn". Điều này sẽ thấy rõ khi ta xét các phản ứng phóng xạ bêta sẽ học trong bài kế tiếp).

• Like

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
21
Nghệ An
Trong phản ứng hạt nhân không có định luật bảo toàn nào sau đây?

• A. định luật bảo toàn động lượng.
  • B. định luật bảo toàn số prôtôn
  • C. định luật bảo toàn số nuclôn.
  • D. định luật bảo toàn điện tích.
Em thấy câu này key là đáp án B anh ạ

Ah có phải đa số phản ứng thì số proton bảo toàn còn có số ít thì không bảo toàn số proton phải không anh? Em thấy tài liệu trên mạng có ghi:
Chú ý:

Trong phản ứng hạt nhân không có các định luật bảo toàn sau đây:

• Định luật bảo toàn khối lượng.
  • Định luật bảo toàn số prôtôn (Mặc dù trong một số lớn các trường hợp thì số prôtôn trước và sau phản ứng bằng nhau nhưng có một vài trường hợp thì điều này không đúng - dù số Z vẫn được bảo toàn - nên ta không thể nói "số prôtôn bảo toàn". Điều này sẽ thấy rõ khi ta xét các phản ứng phóng xạ bêta sẽ học trong bài kế tiếp).
nvcc120Uh có một vài trường hợp không đúng đó như những hạt ko có proton, mình đang hiểu về mặt đại số

Top Bottom