Báo tin vui với Hocmai.vn!

M

Moderator

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Khi trường ĐH Ngoại thương Hà Nội công bố điểm thi cũng là lúc một niềm vui lớn đến với một thành viên tích cực của diễn đàn Hocmai.vn, một cái tên đã từng nhiều lần làm rạng danh Bảng vàng Tú tài Số: Nguyễn Thanh Hải

Khi trường ĐH Ngoại thương Hà Nội công bố điểm thi cũng là lúc một niềm vui rất lớn đến với học sinh của trường học Thời đại Số. Bạn Nguyễn Thanh Hải, một trong những thành viên tích cực nhất diễn đàn với nickname quen thuộc thanhai12a2, từng đoạt rất nhiều giải thưởng trên Hocmai.vn, đã xuất sắc ghi danh trên bảng vàng thủ khoa ĐH Ngoại thương với điểm số tròn trịa 30.

Nguyễn Thanh Hải (Lớp 12A2, trường THPT Quảng Xương 3, Thanh Hóa) đã chiếm số điểm tuyệt đối 10 điểm ở mỗi môn thi (Toán: 10, Vật lí: 10, Hóa học: 10), đứng trong top 3 của trường ĐH Ngoại thương, khối A. Sau những nỗ lực và quyết tâm cho kì thi đại học, Thanh Hải – thủ khoa Thanh Hóa đã làm được điều mà nhiều người khao khát. Đây là một món quà tinh thần vô cùng ý nghĩa đối với gia đình, người thân, bạn bè – những người đã tin tưởng ở Hải. Sau khi biết kết quả thi đại học, bạn bè trên diendan.hocmai.vn đã chia sẻ niềm vui với Thanh Hải. Tuy bạn rất khiêm tốn khi tự nhận mình chỉ do may mắn nhưng ai cũng biết rằng có được điểm số và kết quả đó là nhờ sự phấn đấu và nỗ lực không ngừng của cậu học trò xứ Thanh.
Niềm vui đạt điểm tuyệt đối ở cả 3 môn thi chưa hết thì một vinh dự lớn lao nữa lại đến với Hải khi rất có thể bạn sẽ là người đầu tiên giành được học bổng của Trường học Thời đại Số - Vinh danh thủ khoa đại học trị giá 1.000 USD. Kết quả mà Hải đạt được thật đáng ngưỡng mộ phải không các bạn.
Xin chúc mừng Nguyễn Thanh Hải, Hocmai.vn sẽ đón đợi các tân thủ khoa tiếp theo. Chúng mình cùng chờ nhé!

Theo Hocmai.vn

M

Moderator

Thông tin thêm về Nguyễn Thanh Hải trên Tuổi Trẻ Online:

ImageView.aspx

Thủ khoa mê học... trên mạng Nguyễn Thanh Hải

Chàng thủ khoa đam mê học... trên mạng - đó là bạn Nguyễn Thanh Hải. Bố mẹ Hải hiện đang công tác tại Bệnh viện 71 trung ương. Ông Nguyễn Tử Hưng, bố của Hải, phấn khởi: "Tốt nghiệp THCS, Hải thi đỗ vào lớp chuyên tin Trường THPT chuyên Lam Sơn nhưng Hải chọn học ở trường huyện cho gần nhà, đỡ tốn kém.
Trong suốt thời gian học THPT, Hải có một phương pháp học khác với các bạn bè, đó là thường xuyên tham gia học ở trang web hocmai.vn trên mạng Internet. Trước thời điểm thi tốt nghiệp THPT, Hải đã tham gia thi thử tốt nghiệp trên mạng và đoạt giải thi tuần, giải khuyến khích thi chung kết tốt nghiệp...".
Hải cho biết: "Việc em được học trên mạng Internet là một điều kiện tốt để rèn luyện khả năng và trí tuệ của mình. Ngoài ra, Hải luôn tự sắp xếp và phân chia thời gian hợp lý cho mình để học và ôn thi ĐH. Khi làm bài thi, điều quan trọng nhất để đạt điểm cao, ngoài nắm chắc kiến thức cơ bản còn phải bình tĩnh, trình bày bài thi cẩn thận. Ước mơ của em là phấn đấu trở thành một doanh nhân giỏi".

Last edited by a moderator:
T

tranquang

Tất cả các mem của Hocmai.vn có thể vào đây báo tin vui và chia sẻ những niềm vui ấy cùng các thủ khoa, á khoa + những người đạt điểm caotrong kỳ thi ĐH-CĐ 2008!

Hãy nhân rộng niềm vui bằng cách chia sẻ cùng tất cả!

M

Moderator

Ngoài việc chia sẻ trên diễn đàn trong topic này, các mem của Hocmai.vn hãy báo tin vui cho Hocmai.vn bằng các cách dưới đây các bạn nhé:

- Gọi điện thoại: (04) 281-5122, (04) 281-5120

- Gửi email: info@hocmai.com.vn

- Hoặc gửi thư trực tiếp đến địa chỉ:
TRUNG TÂM TƯ VẤN GIÁO DỤC VÀ BỔ TRỢ KIẾN THỨC PHỔ THÔNG
Phòng 2203, Tòa nhà 24T2, phố Hoàng Đạo Thúy, Hà Nội.

Chia sẻ niềm vui cùng các bạn!

T

tieuthu258

30 và 29,25

ôi trời

bạn Hải tớ ....

Thi xong tớ cũng đoán thế này mờ vì H bảo H làm tạm được ^^

À mà sao cái ảnh này khác với cái ảnh Hải cho P xem ngày xưa nhở

chẹp ^^

dù sao vẫn chúc mừng H 1 lần nữa

Hải đã bảo tớ là Mem HM luôn cười trong mọi hoàn cảnh

Cảm ơn H về câu nói ý T___________T

Anh T cũng xin SĐT của H để chúc mừng chứ

chẹp, bây h là người nối tiếng wa ồi :D:D

V

vananhkc

bạn hải này giỏi mà lúc nào cũng khiêm tốn
Đáng để mọi người ngưỡng mộ đó

S

sonmoc

Đại học Y Hà Nội anh ấy cũng đạt điểm là 29,25 .

ĐỨng Top 10 trong trường mà ^^

B

bodientheky21

:O, giỏi quá, học trên mạng quả là bổ ích:). Đáng hâm mộ quá :) Chúc mừg anh nhá !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

C

chini106

Hix, ngưỡng mộ anh Hải quá!
Tiếc là mình vào Học Mãi chỉ toàn spam, mới làm vài bài TT_TT
Phải cố gắng mới dc

M

Moderator

Trong những ngày này, tin vui đang ngày ngày "bay" về cùng Hocmai.vn...

Sáng nay, BQT diễn đàn lại nhận thêm được tin vui về thành viên có nick name quen thuộc hoankc... thí sinh đạt 27 điểm trong kỳ thi ĐH,CĐ 2008.

Thay mặt BQT diễn đàn gửi tới hoankc lời chúc mừng thân thương nhất!

Chúng ta hãy cùng chia sẻ niềm vui này với hoankc nhé?

Moderator kính bút!

T

tranquang

Cùng một lúc giành danh hiệu thủ khoa của hai trường ĐH nổi tiếng Ngoại thương (30 điểm) và Y Hà Nội (29,5 điểm), niềm vui đến với cậu học trò xứ Thanh - Nguyễn Thanh Hải bất ngờ đến “không thể tin được”.

Chàng thủ khoa khối A yêu Văn học

Tốt nghiệp THCS, Thanh Hải thi đỗ vào lớp chuyên Tin Trường THPT chuyên Lam Sơn nhưng quyết định chọn học ở trường huyện cho gần nhà, đỡ tốn kém. Cậu học trò trường THPT Quảng Xương III Thanh Hóa đã chuẩn bị ôn thi ĐH từ … lớp 10.

Học đều ở tất cả các môn và đặc biệt có năng khiếu ở các môn tự nhiên, Hải cho biết: “Rất yêu thích các môn như nhau nên việc ôn thi 2 khối cùng một lúc không gây nhiều khó khăn cho mình. Có chăng chỉ là mất nhiều thời gian hơn các bạn khác một chút. Ở trên lớp học xong phần nào về nhà mình làm bài tập luôn phần đó”. Học đâu chắc đấy, nên ngay trong giai đoạn ôn thi nước rút Hải vẫn có vẻ rất “thảnh thơi”, vẫn ngủ đủ 8 tiếng một ngày, vẫn có thời gian để đọc sách, giúp bố mẹ việc nhà và … chơi điện tử. Hải cười: “Phải biết cân bằng giữa học tập và nghỉ ngơi, giải trí chứ!”

Hải được thừa hưởng từ gia đình niềm đam mê với môn Sinh học và năng khiếu ở các môn tự nhiên. Cả bố và mẹ đều là Kỹ thuật viên khoa Dược, bệnh viện 71 Trung ương, chị gái đầu của Hải là giáo viên Toán, Lý, anh rể là giáo viên Hóa, Sinh, chị gái thứ hai hiện đang là sinh viên năm thứ 3 trường ĐH Nông Nghiệp Hà Nội. Hải tâm sự: “Tất cả những gì em có được ngày hôm nay tất cả là nhờ công sức của bố mẹ, anh chị đã giúp đỡ, động viên em trong quá trình học tập. Em thường đi học ở nhà thầy giáo về muộn, có hôm 11 giờ đêm mới về, mẹ vẫn thức đợi em. Mỗi lần học bài khuya, bố mẹ sợ em mệt nên cứ giục đi ngủ sớm.”

Đạt 3 điểm 10 ở 3 môn thi khối A; tổng điểm 29,5 ở các môn thi khối B, nhưng môn học mà Hải yêu thích nhất lại là môn Văn học. Hải tự nhận mình “không có năng khiếu về môn Văn, nhưng những giờ Văn luôn mang lại cho Hải những cảm xúc mới mẻ và nhiều điều thú vị”

Đỗ thủ khoa cả hai ngôi trường ĐH danh tiếng và yêu thích, Hải đang băn khoăn trong quyết định chọn trường. “Bố mẹ mình muốn mình học ngoại thương, trở thành một doanh nhân cũng là mơ ước từ lâu mình ấp ủ. Nhưng từ khi một người bạn gái rất thân của mình qua đời vì bệnh ung thư, mình đã muốn trở thành một bác sĩ, một bác sĩ thật giỏi …”

60 - 70 % kiến thức có được là nhờ học trực tuyến

Khi được hỏi về bí quyết nào giúp Thanh Hải đạt thành tích cao trong kỳ thi ĐH, Hải cho biết: “kết quả mà mình có được ngày hôm nay có đến 60 - 70% là nhờ ôn luyện trên mạng.” Theo Hải, với các bài thi trắc nghiệm thì chỉ nền tảng kiến thức cơ bản thôi thì chưa đủ, điều quan trọng không kém thí sinh phải nắm vững các phương pháp và có kinh nghiệm làm bài theo hình thức này.”

Trong suốt thời gian ôn luyện, không chỉ tập trung học bài ngay trên lớp, Hải còn tìm tòi các trang web học tập trực tuyến, tìm kiếm các bài thi trắc nghiệm để luyện tập thêm. Suốt một thời gian dài, địa chỉ www.hocmai.vn đã trở thành homepage của Thanh Hải. Hải đã tham gia nhiều cuộc thi online trên Hocmai.vn và đã nhiều lần đạt giải trong cuộc thi Tú tài Số, Thi thử tốt nghiệp THPT, ĐH.

“Cảm ơn các bạn, những thành viên trên Diendan.hocmai.vn, những người bạn đã cùng mình cố gắng trong suốt thời gian qua, luôn động viên và cùng nhau chia sẻ vui buồn. Sẽ không quên những cái tên thân thiết Hoankc, Dung, Tiểu thư, Thanh Hà và nhiều nhiều bạn khác nữa, sẽ vẫn tiếp tục là một thành viên tích cực trên diễn đàn Hocmai, mình hứa!”

Kiến thức trên Internet vô cùng lớn, điều căn bản là bạn có biết khai thác Internet hợp lý và thực sự hữu ích cho việc học hay không. Chàng thủ khoa Nguyễn Thanh Hải đã bật mí phương pháp học tập 4 bước của mình: “Bước thứ nhất, nắm chắc lý thuyết bằng cách chăm chú nghe giảng bài trên lớp. Bước thứ 2, làm bài tập tự luận. Bước thứ 3, luyện tập và làm quen với các bài thi trắc nghiệm. Bước thứ 4, chạy nước rút. Đây cùng chính là thời điểm mà phương pháp học trực tuyến hỗ trợ cho bạn rất nhiều với ngân hàng đề thi hàng ngàn câu hỏi trắc nghiệm, bao quát toàn bộ chương trình, các bài giảng điện tử khái quát kiến thức cơ bản trong thời gian ngắn nhất… ”

“Trong quá trình làm bài, có được sự bình tình, tự tin là bạn đã có một nửa thành công rồi”, Hải cho biết. “Mình luôn tuân thủ nguyên tắc mà ai cũng biết: dễ trước, khó sau, làm đến đâu chắc đến đó. Trường hợp thời gian không còn nhiều, bạn nên cố gắng viết hết tất cả các ý có thể viết một cách ngắn gọn nhất. Với bài thi trắc nghiệm, mình làm một lượt, không dừng quá lâu ở bất cứ một câu hỏi nào (nhiều nhất là 1 phút). Câu nào chưa trả lời được, mình tạm dừng lại và tiếp tục những câu tiếp theo. Ở lượt làm bài thứ hai mình lại bắt đầu từ trên xuống, tiếp tục với những câu chưa trả lời, như vậy thì mới không bỏ sót các câu hỏi và tiết kiệm được thời gian làm bài.”

Bạn đã đạt kết quả cao trong kỳ thi tuyển sinh ĐH, CĐ 2008? Báo tin vui cho Hocmai.vn bằng các cách dưới đây các bạn nhé:

• Gọi điện thoại: (04) 281-5122, (04) 281-5120
  • Gửi email: info@hocmai.com.vn
  • Chia sẻ tại Diendan.hocmai.vn: Báo tin vui với Hocmai.vn
  • Hoặc gửi thư trực tiếp đến địa chỉ: Trung tâm tư vấn Giáo dục và Bổ trợ Kiến thức phổ thông, Phòng 2203, Tòa nhà 24T2, phố Hoàng Đạo Thúy, Hà Nội
Hocmai.vn sẽ chia sẻ niềm vui cùng các bạn!

Theo Hocmai.vn

Last edited by a moderator:
G

girl_xauxi

Trần Văn Luân(lớp 12a1 THPT Liên Hà,Đông ANh,Hà Nội)là học sinh giỏi nhìu năm và rất ham chơi...Đạt 29.5đ KA và 28 KB.....Giỏi lắm và rất Cute nhá!!!

T

thanhhai12a2

hj
họ nhà mình có 1 tên vip nè
Nguyễn Tử Mạnh Cường thủ khoa ĐHKHTN - Quốc Gia TPHCM và ĐH Ngân Hàng TPHCM với số điểm sơ sơ ..............30 mỗi khối :))

Q

quynhdihoc

Cha, may anh chi hoc gioi du ha, uoc gi minh duoc nhu cac anh chi do, khong phai dung menh de wish dau ah, ma la dung cau dk loai I co.:D De tu xin bai phuc cac su phu dan anh, dan chi.:-SS Em tu nhan la de tu co dc khong nhi? L-)

Top Bottom