Sinh 12 Bằng chứng tiến hóa

ngatinh

Học sinh
Thành viên
27 Tháng năm 2015
41
18
46
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi cho em hỏi bài này với ạ:
Ngày 19/05/2007, một ngư ở Indonesia đã bắt được một an và vào chân (coclacanth) ở đó 200m, con cá này dài 1,2m, khoảng 50 kg là một cá thể loài đã từng phát triển cách này 300 triệu năm, Sự kiện này cho thấy vẫn còn những sinh vật có cấu trúc cổ xưa tồn tại cùng tồn tại với những loài hiện đại. Điều này có ý nghĩa gì trong tiến hoá.Em cảm ơn nhiều ạ!!!

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Mọi người ơi cho em hỏi bài này với ạ:
Ngày 19/05/2007, một ngư ở Indonesia đã bắt được một an và vào chân (coclacanth) ở đó 200m, con cá này dài 1,2m, khoảng 50 kg là một cá thể loài đã từng phát triển cách này 300 triệu năm, Sự kiện này cho thấy vẫn còn những sinh vật có cấu trúc cổ xưa tồn tại cùng tồn tại với những loài hiện đại. Điều này có ý nghĩa gì trong tiến hoá.Em cảm ơn nhiều ạ!!!
Anh chào em, cảm ơn em đã có niềm yêu thích và quan tâm tới bộ môn Sinh học này nhé! Anh tên Đạt, hiện là Tmod Sinh :D . À về câu hỏi của em thì anh đang suy nghĩ, đây là câu trả lời của anh có thể câu trả lời này nó còn thiếu nhiều, chưa hoàn thiện vì đây nó hơi rộng so với mức độ hiểu về bộ môn Sinh học của học sinh THPT ấy em. Trên tinh thần mình thảo luận nhé! ^^

Thì theo anh ấy, sự kiện em cung cấp cho ta thấy vẫn còn những sinh vật có cấu trúc cổ xưa tồn tại cùng với những động vật hiện đại. Nó ít nhiều có ý nghĩa trong tiến hóa. Chẳng hạn như:
- Vốn gen của những sinh vật cổ đại đang có những đặc tính tiến hóa dần thích nghĩ được với đời sống hiện đại khắc nghiệt, khác xưa thời đại của chúng.
- Chúng ta vẫn có thể bảo tồn được những gen cổ đại này, nghiên cứu những gen tốt áp dụng vào những việc có liên quan đến chọn giống và tiến hóa, tạo nên sự đa dạng sinh học.
- Đây là bằng chứng cho thấy những động vật cổ đại này cũng có nhiều ưu điểm và nổi trội.

Không biết em có nghĩ thêm ra ý nào không nhỉ? Mình sẽ cùng nhau thảo luận tiếp nha. Cảm ơn em vì những chủ đề hay, sâu rộng, đầy tính gợi mở nâng cao được trình độ và kiến thức! Chúc em những ngày tháng 11 thật vui vẻ, hạnh phúc và có nhiều thành công nha!

Top Bottom