bạn nghĩ gì khi ?

Empe_Tchanz

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng mười 2017
651
654
156
Thái Bình
nhiều đứa dở hơn mik thì bố mẹ ko bao giờ so sánh mik với những đứa đó.Toàn so sánh với những đứa giỏi hơn mik ko hà.
Có một sự thật là bố mẹ đếu để í là bố nó vs mẹ của nó đẻ ra nó chứ ko phải đẻ ra mik nên làm thế nào mak hai đứa khác cha khác mẹ lại có cg IQ

Băng Tâm Như Ngọc

Học sinh tiến bộ
Thành viên
17 Tháng ba 2017
401
564
189
bố mẹ ngày nào cũng so sánh mình với con ng ta ..............................................con ng ta giỏi con ng ta thông minh.............
Đó là câu cửa miệng của bố mẹ rồi. Nghe thì thấy tức lắm chứ đâu phải cái gì con nhà người ta cx hơn mk đâu mà cứ phải đưa bọn nó lên mây rồi dìm con mk xuống như vậy chứ. Còn bn thì sao?
Ngày xưa mình cũng tức vì bố mẹ đã bắt mình phải thực hiện cái ước mơ của họ khi còn nhỏ ^ ^ . Chính cái tính sĩ diện nên mình mới bị mắng như vậy
Nên mình khi đó cũng không thích mấy bạn "con nhà ngta", nhưng sau này nhận ra, chẳng qua mình không bằng họ thôi, ghét làm gì, họ không làm gì cả, bm chỉ làm thế vì lo lắng tương lai cho con cái ^ ^
Sau này khi mình đã cố thành con nhà người ta như bọn kia để không bị nói thì nhận ra 1 điều, làm "con nhà ngta " rất cô đơn, bị ganh tỵ, lợi dụng, chơi xấu... làm sao cũng không được, đi thi cũng bị gửi gắm, không chỉ bài thì bị kêu chảnh, chỉ rồi thì bị đứng dưới cờ. ( p/s mình hay bị ngta so thôi chứ thật ra mình không có gì là giỏi đâu, mình chỉ ns sự thật nên các bn đừng nghĩ đó là khoe mẽ nhé)
Vậy nên, hãy hạnh phúc khi mình còn ở mức trung bình, không quá cao để rồi áp lực khi bị tụt hạng, không quá thấp, vừa đủ để còn có chí phấn đấu ^ ^

• Like
Reactions: Nhật Linh 2k3

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Bố mẹ nào cũng mong muốn, cũng khát khao con mình sẽ giỏi sẽ thông minh hơn bạn cùng trang lứa, điều này làm cho bố mẹ dễ bị đòi hỏi quá mức,hay so sánh con mình với con người ta nhằm mong đứa con sẽ lấy gương đó mà phấn đấu càng nhiều và nhiều hơn nữa.
Tất cả ba mẹ đều muốn những điều tốt nhất cho con nên hãy thường xuyên thể hiện suy nghĩ của mình với bố mẹ, cố gắng vạch lối đi an toàn nhất cho các bạn. Các bạn muốn nhận được sự tin tưởng từ phụ huynh trước hết hãy hoàn thành tốt việc học hiện tại. Điều đó sẽ chứng minh cho bố mẹ thấy bạn không hề thua kém ai.

• Like
Reactions: Đặng Thư

Kyungsoo Do

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng chín 2017
1,087
984
131
Nam Định
THCS Tống Văn Trân
con nhà ngta luôn là 1 chuẩn mực cho con nhà mình noi gương theo mà học tập