Ngoại ngữ [BÀN LUẬN] Có Nên Thi Ielts Để Xét Tuyển Vào ĐH?

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,050
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

[BÀN LUẬN] CÓ NÊN THI IELTS ĐỂ XÉT TUYỂN VÀO ĐH?

Gần đây mình lướt TikTok, mình xem rất nhiều video của các anh chị 2k3 trở về trước khuyên các em khóa sau "Hãy ôn IELTS để xét tuyển ĐH điiii". Tuy nhiên, dưới góc nhìn của một người tìm hiểu rất nhiều về quy chế tuyển sinh của các trường ĐH, cũng là một học sinh lớp 12, mình xin có quan điểm như sau:

Thông thường, sẽ có 2 cách phổ biến nhất mà các trường xét tuyển như sau (Nếu có cách nào khác thì mọi người có thể bổ sung):

- Xét học bạ + IELTS:

Mình sẽ lấy ví dụ ngành Marketing hệ Cử nhân Tài năng của trường ĐH Kinh tế TPHCM (UEH) để dễ tương quan số điểm:
upload_2021-9-19_10-8-18-png.185512
Bạn T được 7.0 IELTS => Quy đổi ra được 23 điểm
Bạn T có điểm trung bình năm cả 2 năm 10, 11 và HKI lớp 12 được 8.5 => Quy đổi ra được 49 điểm
==> Tổng lại bạn T được 72 điểm, bạn T đậu UEH vì điểm chuẩn vào ngành này là 70 điểm
Như vậy, bạn T cần duy trì điểm tổng kết cả 3 năm trên 8.5 đồng thời cần học rất nhiều để được 7.0 IELTS

- Xét điểm THPTQG + IELTS
Mình sẽ lấy ví dụ ngành Marketing của trường ĐH Kinh tế Quốc Dân (NEU) để dễ tương quan số điểm:
upload_2021-9-19_9-56-35-png.185508
Bạn T đạt 7.0 IELTS => Quy đổi ra được 13 điểm môn tiếng Anh
Như vậy, để đỗ được ngành Marketing, bạn T cần thêm 18.7 điểm để đậu (Điểm chuẩn ngành Marketing NEU cho ĐT 3 là 31.7 điểm). Để đạt 18.7 thì bạn T vẫn cần học rất nhiều để có điểm Toán và 1 môn còn lại từ 18.7 trở lên đồng thời cố gắng vô cùng nhiều để được 7.0 IELTS như ví dụ.

TỔNG KẾT LẠI THÌ, dù cho xét tuyển bằng IELTS thì bạn T nếu muốn đậu UEH thì phải duy trì học bạ đẹp từ lớp 10, nếu muốn đậu NEU thì phải đạt điểm Toán + 1 môn bất kì rất cao cộng với việc cố gắng để đạt IELTS 7.0.

Và đương nhiên IELTS 7.0 không phải là điều dễ dàng mà có được. Trên FB, YT có rất nhiều video ôn thi vài tháng được 8.0, 8.5 khiến nhiều người nhầm tưởng rằng IELTS rất dễ, học vài tuần là OK. Chúng ta có thể lấy ví dụ anh Nguyễn Thiện Khiêm với video IELTS 8.0 trong 2 tuần, tuy nhiên background của anh là cựu chuyên Anh trường THPT chuyên Phan Bội Châu, Giải Ba HSG QG môn tiếng Anh năm 11, nên IELTS 8.0 trong 2 tuần với anh chỉ là thời gian làm quen đề thi ^^ Còn thời gian anh học tiếng Anh phải tính bằng hàng trăm giờ ôn HSG tỉnh, HSG QG, ôn chuyên, ...

Vậy theo mọi người thì mọi người có chọn IELTS để xét tuyển ĐH hay không?

Mình rất mong được nghe ý kiến của các bạn, các em và các anh chị nè ^^ Biết đâu box Anh lại có một chuỗi content xịn xò về IELTS :>

@hanh2002123 @Một Nửa Của Sự Thật @Minh Nhí @jehinguyen @Trịnh Đức Minh @Nguyễn Thị Ngọc Bảo @Hoàng Long AZ

Attachments

608.7 KB · Đọc: 190
    83.2 KB · Đọc: 193
Last edited:

_dm.ttt

Cựu TMod Anh
Thành viên
7 Tháng sáu 2017
664
2
1,194
176
Đắk Lắk
FTU2
Cảm ơn Trang vì một topic rất hay và thu hút khá nhiều sự quan tâm của phụ huynh & học sinh những thời gian vừa qua, đặc biệt là những bạn học sinh 2004 (có cả Trang đây :D).

Với xu hướng hội nhập, toàn cầu hoá hiện nay, việc học và sử dụng thành thạo tiếng Anh là điều kiện tiên quyết. Những chứng chỉ tiếng Anh đặc biệt như IELTS là một thước đo để đánh giá mức độ và khả năng sử dụng tiếng Anh của mỗi người. Cho nên các trường Đại học tại Việt Nam cũng như Thế giới xem những chứng chỉ này là một phương thức để được xét tuyển vào các chương trình học của trường. Đây chắc chắn là một cơ hội tốt cho mỗi học sinh để gia tăng khả năng đậu vào ngôi trường mà mình yêu thích. Thêm vào đó lại nâng cao khả năng tiếng Anh, được miễn bài thi môn tiếng Anh và tính 10 điểm cho bài thi, có cơ hội được đi du học hoặc trao đổi quốc tế, có cơ hội việc làm tốt v....v Và câu hỏi của Trang là "Có nên thi IELTS để xét tuyển vào Đại học?" - với những lợi thế cho người học mà mình đã liệt kê ở phía trên, mình xin mạnh dạn trả lời là "Nên", nhưng các bạn phải lưu ý một số điều nho nhỏ dưới đây.

• Như Trang chia sẻ ở phía trên, việc ôn luyện và đi thi lấy chứng chỉ IELTS đạt yêu cầu xét tuyển của các trường Đại học là một điều không hề đơn giản. Bản thân mình đã trải qua việc ôn luyện và tham gia kì thi trong một khoảng thời gian cấp bách nên mình hiểu rõ lượng kiến thức và kỹ năng các bạn cần phải trau dồi để tham dự kì thi cấp chứng chỉ này. Kì thi thật sự khác hoàn toàn đối với những bài kiểm tra trên trường, việc học ngữ pháp đơn thuần chỉ để hỗ trợ các bạn cách hành văn trong bài thi WRITING TASK 1 và WRITING TASK 2. Còn lại là tập trung vào kiến thức từ vựng - một yếu tố then chốt của bài thi; các kỹ năng Reading, Listening và Speaking của các bạn. Thêm vào đó, các bạn cần có lượng kiến thức nền tốt, tham gia các kì thi HSG các cấp cũng là một lợi thế bởi vì bạn sẽ được tiếp xúc với các dạng bài Reading + Writing có độ khó tương đương với bài thi IELTS.
  • Nếu các bạn đã quyết tâm học và thi chứng chỉ IELTS, đừng bắt đầu ôn để thi vào năm cuối cấp 3. Vì quỹ thời gian của các bạn không cho phép các bạn làm điều này, các bạn còn phải duy trì tiến độ học ở trường, bên cạnh đó còn phải học kiến thức nâng cao + luyện đề các môn thi THPTQG. Việc ôn luyện cho chứng chỉ IELTS thực sự rất gian nan và cần rất nhiều quỹ thời gian, nhưng chứng chỉ này chỉ có hiệu lực 2 năm. Vì vậy tốt nhất là các bạn nên ôn luyện vào năm lớp 10 và thi vào cuối năm 11 nhé. Còn những bạn nào có kiến thức nền tốt thì đến năm 12 thi vẫn okay nha ^^.
  • Những bạn không chuyên môn Anh (thi khối A00/B00) có thể đi học trung tâm ngoại ngữ (học OFFLINE) để các thầy cô có thể hướng dẫn và đưa ra một lối ôn thi thuận lợi nhất và hiệu quả nhất cho các bạn. Những bạn chuyên Anh có thể chọn học Offline hoặc mua khoá học Online để ôn thi nhé (vì việc học Online phụ thuộc khá nhiều vào học sinh, các bạn không chuyên Anh có thể sẽ rất rối khi không biết được kiến thức của mình đang nằm ở mức nào để ôn thi cho phù hợp).
Việc có chứng chỉ IELTS ngay khi ngồi trên ghế THPT thật sự có lợi thế lớn cho các bạn. Các bạn có nhiều sự lựa chọn về các trường Đại học hơn, cảm thấy bản thân "có giá" hơn :D, được giảm áp lực về kì thi THPTQG hơn vì bạn đã được tuyển theo phương thức riêng, và quan trọng hơn hết là nâng cao khả năng của bản thân hơn.

Nếu các bạn nào có cần tư vấn thêm về bài thi IELTS, các khoá học IELTS v...v thì hãy inbox mình nha.

Còn đây là một số trường mình đã "quẹo lựa" với điểm chứng chỉ IELTS với các phương thức khác nhưng cuối cùng mình lại trung thành với điểm THPTQG, hehe :D

+ Đây là UEH:

+ Đây là FTU2:

+ Đây là HUST:

+ Đây là UEL:

Với những chia sẻ này mong các bạn có thêm phần nào đó động lực để bắt đầu ôn thi IELTS :D :D.

Good luck to all ^^!

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,343
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Thiệt ra nếu ngay từ đầu chọn xét tuyển kết hợp bằng IELTS để vào trường top thì bạn phải học từ sớm, điểm của bạn phải từ 7.0 trở lên thì mới có hope đỗ vào ngành xịn. Vì bây giờ rất nhiều các bạn giỏi thi IELTS được 7.0 trở lên, ví dụ như ở lớp mình cũng có khá khá bạn thi IELTS 7.0 trở lên, có 4 bạn 8.0 luôn, và tỉ lệ cạnh tranh của IELTS cũng rất cao.
Mình thì xét tuyển bằng học bạ, học bạ cũng chẳng đẹp lắm khi bây giờ 9.0 trở lên nhanh nhản mà TB 5 kì của mình chưa đến 8.8. Nhưng mình vẫn đỗ. Thế nên mình nghĩ là chúng ta chả việc gì phải chạy theo IELTS nếu bạn chưa có điều kiện hay bạn đang học lớp 12. Tập trung ôn thi THPTQG đi, nó ý nghĩa hơn rất nhiều.

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,050
1,174
19
Hà Tĩnh
Thiệt ra nếu ngay từ đầu chọn xét tuyển kết hợp bằng IELTS để vào trường top thì bạn phải học từ sớm, điểm của bạn phải từ 7.0 trở lên thì mới có hope đỗ vào ngành xịn. Vì bây giờ rất nhiều các bạn giỏi thi IELTS được 7.0 trở lên, ví dụ như ở lớp mình cũng có khá khá bạn thi IELTS 7.0 trở lên, có 4 bạn 8.0 luôn, và tỉ lệ cạnh tranh của IELTS cũng rất cao.
Mình thì xét tuyển bằng học bạ, học bạ cũng chẳng đẹp lắm khi bây giờ 9.0 trở lên nhanh nhản mà TB 5 kì của mình chưa đến 8.8. Nhưng mình vẫn đỗ. Thế nên mình nghĩ là chúng ta chả việc gì phải chạy theo IELTS nếu bạn chưa có điều kiện hay bạn đang học lớp 12. Tập trung ôn thi THPTQG đi, nó ý nghĩa hơn rất nhiều.
Linh ơi hình như phương thức này ở NEU chỉ áp dụng cho HS trường chuyên đúng không?

Thực ra thì nếu ai chọn XTKH/ Xét học bạ sẽ lợi thế được một cái là sẽ biết kết quả đậu từ khá sớm, như FTU, UEH là biết trước cả thi THPTQG nên sẽ đỡ áp lực hơn :>

• Like
Reactions: Thiên Thuận

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,343
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Linh ơi hình như phương thức này ở NEU chỉ áp dụng cho HS trường chuyên đúng không?
Thực ra thì nếu ai chọn XTKH/ Xét học bạ sẽ lợi thế được một cái là sẽ biết kết quả đậu từ khá sớm, như FTU, UEH là biết trước cả thi THPTQG nên sẽ đỡ áp lực hơn :>
Không hẳn đâu. Học sinh trường trọng điểm là được. Bạn t ko học trg chuyên vẫn xét đc.

À ở NEU thì xét học bạ có áp dụng cả điểm THPTQG nữa.

Last edited by a moderator:

tuandatel

Học sinh mới
Thành viên
13 Tháng tư 2022
8
8
6
28
Quận 5
edutrip.edu.vn
Thái Nguyên
Nên bạn nhé, thực ra ở đại hoc bạn sẽ phải học thêm nhiều môn vs chuyên ngành khác nữa ,nhưng nếu bạn có nền tảng tiếng Anh ngay từ đầu thì sẽ rất có lợi cho tương lai sau này, hơn nưa ôn thi tiếng Anh sẽ đỡ áp lực hơn là ôn thi đại học.

• Like
Reactions: S I M O

Tannie0903

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
8 Tháng mười hai 2021
1,168
1,176
181
20
Nghệ An
Mình thấy việc học và sử dụng chứng chỉ còn phải phụ thuộc vào trình độ của bản thân, khả năng tài chính cũng như mục đích về lâu dài (như bạn @tuandatek có đề cập), thay vào đó mình thấy vấn đề lựa chọn thi chứng chỉ nào cũng có thể đưa lên để bàn luận. Mình thấy hiện nay nhiều bạn chọn IELTS để dùng làm chứng chỉ thi và mức độ phổ biến của chứng chỉ này cũng rất cao nhưng mình nghĩ các bạn học sinh có thể cân nhắc ôn luyện IELTS với một số chứng chỉ khác như TOEIC, TOEFl IPT/TOEFL Ibt để hướng tới mục đích sử dụng lâu dài phù hợp với bản thân hơn.

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,050
1,174
19
Hà Tĩnh
Mình thấy việc học và sử dụng chứng chỉ còn phải phụ thuộc vào trình độ của bản thân, khả năng tài chính cũng như mục đích về lâu dài (như bạn @tuandatek có đề cập), thay vào đó mình thấy vấn đề lựa chọn thi chứng chỉ nào cũng có thể đưa lên để bàn luận. Mình thấy hiện nay nhiều bạn chọn IELTS để dùng làm chứng chỉ thi và mức độ phổ biến của chứng chỉ này cũng rất cao nhưng mình nghĩ các bạn học sinh có thể cân nhắc ôn luyện IELTS với một số chứng chỉ khác như TOEIC, TOEFl IPT/TOEFL Ibt để hướng tới mục đích sử dụng lâu dài phù hợp với bản thân hơn.
Xét dưới góc độ để xét tuyển vào ĐH thì em thấy IELTS vẫn là okie nhất ạ, thứ nhất là nó được gần như tất cả các trường chấp nhận, còn các chứng chỉ khác thì ít hơn, thứ 2 là vì nó phổ biến hơn nên nguồn tài liệu, người hỗ trợ, v.v cũng dồi dào hơn :> Còn sau này thì tùy trường, tùy nhu cầu mà chọn lựa thôi.

• Like
Reactions: Tannie0903

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
[BÀN LUẬN] CÓ NÊN THI IELTS ĐỂ XÉT TUYỂN VÀO ĐH?

Gần đây mình lướt TikTok, mình xem rất nhiều video của các anh chị 2k3 trở về trước khuyên các em khóa sau "Hãy ôn IELTS để xét tuyển ĐH điiii". Tuy nhiên, dưới góc nhìn của một người tìm hiểu rất nhiều về quy chế tuyển sinh của các trường ĐH, cũng là một học sinh lớp 12, mình xin có quan điểm như sau:

Thông thường, sẽ có 2 cách phổ biến nhất mà các trường xét tuyển như sau (Nếu có cách nào khác thì mọi người có thể bổ sung):

- Xét học bạ + IELTS:
Mình sẽ lấy ví dụ ngành Marketing hệ Cử nhân Tài năng của trường ĐH Kinh tế TPHCM (UEH) để dễ tương quan số điểm:
upload_2021-9-19_10-8-18-png.185512
Bạn T được 7.0 IELTS => Quy đổi ra được 23 điểm
Bạn T có điểm trung bình năm cả 2 năm 10, 11 và HKI lớp 12 được 8.5 => Quy đổi ra được 49 điểm
==> Tổng lại bạn T được 72 điểm, bạn T đậu UEH vì điểm chuẩn vào ngành này là 70 điểm
Như vậy, bạn T cần duy trì điểm tổng kết cả 3 năm trên 8.5 đồng thời cần học rất nhiều để được 7.0 IELTS

- Xét điểm THPTQG + IELTS
Mình sẽ lấy ví dụ ngành Marketing của trường ĐH Kinh tế Quốc Dân (NEU) để dễ tương quan số điểm:
upload_2021-9-19_9-56-35-png.185508
Bạn T đạt 7.0 IELTS => Quy đổi ra được 13 điểm môn tiếng Anh
Như vậy, để đỗ được ngành Marketing, bạn T cần thêm 18.7 điểm để đậu (Điểm chuẩn ngành Marketing NEU cho ĐT 3 là 31.7 điểm). Để đạt 18.7 thì bạn T vẫn cần học rất nhiều để có điểm Toán và 1 môn còn lại từ 18.7 trở lên đồng thời cố gắng vô cùng nhiều để được 7.0 IELTS như ví dụ.

TỔNG KẾT LẠI THÌ, dù cho xét tuyển bằng IELTS thì bạn T nếu muốn đậu UEH thì phải duy trì học bạ đẹp từ lớp 10, nếu muốn đậu NEU thì phải đạt điểm Toán + 1 môn bất kì rất cao cộng với việc cố gắng để đạt IELTS 7.0.

Và đương nhiên IELTS 7.0 không phải là điều dễ dàng mà có được. Trên FB, YT có rất nhiều video ôn thi vài tháng được 8.0, 8.5 khiến nhiều người nhầm tưởng rằng IELTS rất dễ, học vài tuần là OK. Chúng ta có thể lấy ví dụ anh Nguyễn Thiện Khiêm với video IELTS 8.0 trong 2 tuần, tuy nhiên background của anh là cựu chuyên Anh trường THPT chuyên Phan Bội Châu, Giải Ba HSG QG môn tiếng Anh năm 11, nên IELTS 8.0 trong 2 tuần với anh chỉ là thời gian làm quen đề thi ^^ Còn thời gian anh học tiếng Anh phải tính bằng hàng trăm giờ ôn HSG tỉnh, HSG QG, ôn chuyên, ...

Mình rất mong được nghe ý kiến của các bạn, các em và các anh chị nè ^^ Biết đâu box Anh lại có một chuỗi content xịn xò về IELTS :>

@hanh2002123 @Một Nửa Của Sự Thật @Minh Nhí @jehinguyen @Trịnh Đức Minh @Nguyễn Thị Ngọc Bảo @Hoàng Long AZ
Một topic thú vị dành cho chị ^^ Vì vừa rồi chị cũng xét tuyển IELTS + học bạ + HSG tỉnh để đậu vào Ngoại thương.
Đối với nhiều người khác thì cảm giác xét IELTS rất bất công vì nó khó đạt được ở những bạn chưa có nền tảng tốt, điều kiện hoàn cảnh chưa đủ và cả những bất cập so sánh sự chênh lệch điểm rằng liệu bạn này xét IELTS có đủ giỏi hay không
Mặc dù thế, cá nhân chị vẫn tin là các trường đã xem xét kĩ vì IELTS không chỉ là một kì thi về trình độ ngôn ngữ mà còn về critical thinking, nên cũng phản ánh được năng lực suy nghĩ của thí sinh. Ngoài ra thì việc quy đổi điểm cộng cũng khắt khe và rủi ro dữ lắm (Ngoại thương xét IELTS 7.0 cộng 9 điểm mà đã thế vào điểm trung bình Anh 3 năm của khối mình xét rồi ấy, khóc ròng chứ cũng hong dễ chen đâu), vì thế nên điểm 2 môn còn lại quyết định rất nhiều.

Dù chị cũng không rõ ràng bên nào đúng bên nào sai, nhưng IELTS đã mở ra một con đường mới giúp chị dễ dàng tiến vào ngôi trường đại học, vì thế nên sẵn sàng ủng hộ Box Anh nếu bên box làm về chủ đề này nhen ^^

tuandatel

Học sinh mới
Thành viên
13 Tháng tư 2022
8
8
6
28
Quận 5
edutrip.edu.vn
Thái Nguyên
Có thể bạn sẽ không dùng các từ vựng học thật trong IELTS nhiều nhưng học ielts ngoài việc có được một cái bằng bạn còn có được cả kiến thức về nhiều thứ nữa, vậy nếu đã học thì mình nghĩ nên học IELTS. Trừ trường hợp đi làm và cần bằng gấp chỉ phục vụ cho công việc thì nên học TOEIC là được vs tài liệu ielts cũng phong phú hơn

Top Bottom