Bài viết số I

B

brandnewworld

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề 1: Cây lúa Việt Nam.
Đề 2: Cây ... ở quê em. (Đây là dạng đề chưa hoàn tất, dành để giáo viên và học sinh lựa chọn, bổ sung. Nên chọn đối tượng thuyết minh cụ thể cho sát với thực tế mỗi địa phương.)
Đề 3: Một loài động vật hay vật nuôi ở quê em.
Đề 4: Một nét đặc sắc trong di tích, thắng cảnh quê em. (Nên chọn đối tượng thuyết minh cụ thể cho sát với thực tê mỗi địa phương.)

Yêu cầu:
1. Điều tra, tìm hiểu để nắm biết đúng đặc cơ bản của đối tượng thuyét minh.
2. Biết kết hợp phương pháp thuyết minh với một số biện pháp nghệ thuật và miêu tả trong bài viết.

B

brandnewworld

Dĩ nhiên hàu hết các đề văn trong SGK đều có văn mẫu, nhưng mính muốn xem ý kiến của các bạn!

V

vietnam_pro_princess

Thiệt ra thì tại sao ngay từ đầu bạn không kêu mọi người cho ý kiến đi, nêu ra một loạt rồi chẳng ai biết để làm gì! Bạn có thể hỏi dàn bài, tư liệu về các đề đó hay các vấn đề bên lề... Bạn có hỏi ai cái gì đâu mà mọi người trả lời được!
Tính mình nói thẳng nên thông cảm nha! Mình muốn chúng ta cùng nhau xây dụng một diễn đàn tốt đẹp hơn thôi mà!

B

brandnewworld

Thiệt ra thì tại sao ngay từ đầu bạn không kêu mọi người cho ý kiến đi, nêu ra một loạt rồi chẳng ai biết để làm gì! Bạn có thể hỏi dàn bài, tư liệu về các đề đó hay các vấn đề bên lề... Bạn có hỏi ai cái gì đâu mà mọi người trả lời được!
Tính mình nói thẳng nên thông cảm nha! Mình muốn chúng ta cùng nhau xây dụng một diễn đàn tốt đẹp hơn thôi mà!

À không sao đâu, mình vẫn thích những người phê bình như cậu.
Mình cần dàn bài, tư liệu, nếu được bài văn thì tốt.
Cần gấp tư liệu, dàn ý và ý trong dàn ý của đề: Con trâu trong làng quê Việt Nam

V

vietnam_pro_princess

À không sao đâu, mình vẫn thích những người phê bình như cậu.
Mình cần dàn bài, tư liệu, nếu được bài văn thì tốt.
Cần gấp tư liệu, dàn ý và ý trong dàn ý của đề: Con trâu trong làng quê Việt Nam
À, cái này thì mình biết, cứ nói như thế có phải dễ hok nào:)
MỞ BÀI: Giới thiệu về con trâu: nguồn gốc, tên lớp... và nêu lên hình ảnh con trâu quen thuộc thế nào với làng quê... DẪN CHƯNG RA MỘT SỐ CA DAO, TỤC NGỮ.
THÂN BÀI: Lần lượt nói lên các chi tiết về con trâu:
- Miêu tả hình thái, đặc điểm bên ngoài: cân nặng, màu da, từng bộ phận...
- Nêu lên hình ảnh và tâm quan trọng của con trâu ở làng quê: đặc điểm thói quen, công việc(cái này chắc bạn biết nhiều)... kèm theo ca dao tục ngữ về các đặc điểm đó:đđ nhai lại, tắm, bơi, cày,...
- Trâu với đời sống tinh thần: lễ hội, cuộc thí(chắc bạn biết bài thơ về cuộc thi nghé, thêm chi tiết này cho thú vị nha)
- Trâu với tuổi thơ: chăn trâu, cắt cỏ, thả diều.../ai bảo chăn trâu là khổ...
...
KẾT BÀI: Khẳng định lại vai trò lợi ích của trâu với đời sống con người cả vậtchaats lẫn tinh thần từ các ý đã nêu.
Chúc bạn làm bài tốt, tìm thêm chi tiết khoa học về con trâu nha!

N

nguoihocsinh

bạn ơi bạn có làm rồi thì post lên cho tui với mai tui kiểm tra rồi ^^! :D:D

Top Bottom