Văn Bài viết số 2:

Cao Khánh Tân

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng năm 2016
71
61
149
22
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn là tương lai của đất nước này. Các bạn là những nhà lãnh đạo trẻ. Và đất nước của chúng ta thụt lùi hay tiến lên phụ thuộc một phần lớn vào các bạn. Vì vậy tôi muốn nói với các bạn một chút về trách nhiệm đó.
Rõ ràng là trách nhiệm đó bắt đầu bằng việc trở thành học trò giỏi nhất theo khả năng của các bạn. Điều đó không có nghĩa là các bạn phải có điểm số cao nhất trong mọi bài tập. Điều đó không có nghĩa là lúc nào chúng bạn cũng là học sinh xuất sắc (dịch thoát ý thuật ngữ straight A’s - ND), dù đó không phải là một mục đích tồi. Điều đó có nghĩa là các bạn phải cố gắng. Các bạn phải quyết tâm và kiên nhẫn. Điều đó có nghĩa là các bạn phải làm việc chăm chỉ như thể các bạn biết phải làm việc như thế nào. Và điều đó có nghĩa là đôi khi các bạn phải liều lĩnh. Các bạn không nên né tránh những môn học mà các bạn thấy khó vì sợ rằng không thể giành được điểm tốt, nếu đó là môn học mà các bạn nghĩ là sẽ cần đối với việc chuẩn bị cho tương lai của các bạn. Các bạn phải biết ngạc nhiên. Phải biết chất vấn. Phải khám phá. Và đôi khi các bạn phải vượt ra ngoài các khuôn sáo cũ.

Đấy chính là mục đích của trường học: khám phá những niềm đam mê mới, học những kĩ năng mới, sử dụng thời gian quý giá này để chuẩn bị cho bản thân và rèn luyện những kĩ năng mà các bạn cần để theo đuổi sự nghiệp mà các bạn thích. Và đó là lí do tại sao khi còn là một học sinh các bạn có thể thăm dò những khả năng rất khác nhau. Giờ này các bạn có thể trở thành một họa sĩ; giờ sau, bạn là một nhà văn; giờ sau nữa, là một nhà khoa học, một nhà sử học hay một người thợ mộc. Đây là khoảng thời gian để các bạn tìm kiếm những mối quan tâm mới và kiểm tra những ý tưởng mới. Và càng tìm kiếm nhiều các bạn càng sớm tìm ra những điều làm cho các bạn trở nên sống động, những điều làm các bạn đứng ngồi không yên, làm các bạn phấn khích – tìm ra nghề nghiệp mà bạn muốn theo đuổi.
(Trích bài phát biểu của tổng thống Barack Obama nhân dịp năm học mới ở trường phổ thông trung học Benjamin Banneker, Washington, D.C)
1, Xác định phong cách ngôn ngữ, phương thức biểu đạt của văn bản trên.
2, Xác định chủ đề của đoạn 2.
3, Em hiểu câu văn sau như thế nào: "Giờ này các bạn có thể trở thành một họa sĩ; giờ sau, bạn là một nhà văn; giờ sau nữa, là một nhà khoa học, một nhà sử học hay một người thợ mộc." Viết một đoạn văn khoảng 5-7 câu.

• Like
Reactions: Lanh_Chanh

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
1. Phong cách ngôn ngữ: Chính luận
Phương thức biểu đạt: nghị luận
2. Mục đích của trường học là tìm ra sự nghiệp bạn muốn theo đuổi
3. Chị cho em một số luận điểm chính nhé:
- Cuộc sống thì ko ngừng thay đổi và nâng đời sống của con người lên tầm cao mới
- Để có thể có đc sự nghiệp và cuộc sống như ý nguyện thì cần phải tìm ra đam mê và trau dồi kĩ năng thông qua các tình huống
- Bạn có thể thử trải nghiệm các nghề nghiệp khác nhau để tìm ra con đường riêng của chính mình.
Và câu chốt lại là: "Hãy theo đuổi đam mê và để thành công theo đuổi bạn" :D
P/s: Chúc em học tốt ^^

khuattuanmeo

Cựu Mod tiếng Anh
Thành viên
24 Tháng một 2014
1,190
1,091
299
24
Hà Nội
1, Xác định phong cách ngôn ngữ, phương thức biểu đạt của văn bản trên.

2, Xác định chủ đề của đoạn 2.

3, Em hiểu câu văn sau như thế nào: "Giờ này các bạn có thể trở thành một họa sĩ; giờ sau, bạn là một nhà văn; giờ sau nữa, là một nhà khoa học, một nhà sử học hay một người thợ mộc." Viết một đoạn văn khoảng 5-7 câu.

Bài làm:

1. Phong cách ngôn ngữ của văn bản trên: chính luận

Phương thức biểu đạt: nghị luận

2. Chủ đề của đoạn hai là: Trường học – một môi trường thuận lời để chúng ta khai phá niềm đam mê và theo đuổi nó

3. Giờ này các bạn có thể trở thành một họa sĩ; giờ sau, bạn là một nhà văn; giờ sau nữa, là một nhà khoa học, một nhà sử học hay một người thợ mộc.

- Cuộc sống của chúng ta giống như một họa sĩ, và chúng ta chính là người họa sĩ vẽ nên bức tranh đó. Mỗi nét vẽ là một quyết định, mỗi chi tiết được hoàn thiện trong tranh phụ thuộc vào quyết định của chúng ta

- Nếu chúng ta, biết tậm dụng cơ hội, tìm kiếm niềm đam mê cho riêng mình thì có thể bây giờ, chúng ta đã là những người thành đạt, có ích cho xã hội. Nhưng nếu còn chưa ý thức được điều đó, thì bạn sẽ vẫn sẽ mãi là một chấm nhỏ li ti giữa hàng tỷ con người khác mà thôi

- Trong hành trình tìm kiếm đam mê đó, chúng ta luôn không ngừng trải nghiệm và đưa ra quyết định đúng đắn để có thể lựa chọn cho mình một nghề nghiệp phù hợp, một mẫu người lí tưởng mà mình muốn trở thành trong tương lai

• Like
Reactions: Lanh_Chanh
Top Bottom