Bài toán về độ dẫn điện của dung dịch ... giúp mình với

L

lollipop_93

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

làm hộ mình bài này nhé... giúp mình càng nhanh càng tốt nhé vì mình sắp phải nộp rồi:
ĐỘ DẪN ĐIỆN CỦA DUNG DỊCH CH3COOH THAY ĐỔI NHƯ THẾ NÀO NẾU THAY ĐỔI NỒNG ĐỘ CỦA DUNG DỊCH TỪ 0% ĐẾN 100%:
A: ĐỘ DẤN ĐIỆN TĂNG TỈ LỆ VỚI NỒNG ĐỘ CỦA AXIT
B: ĐỘ DẪN ĐIỆN GIẢM
C: BAN ĐẦU ĐỘ DẪN ĐIỆN TĂNG SAO ĐÓ GIẢM
D: BAN ĐẦU GIẢM SAO ĐÓ TĂNG

P

pttd

vì đọ điện li phụ thuộc vào nồng độ và nhiệt độ khi pha dd càng loãng thì độ điện li anpha càng tăng

nhầm lẫn gì ở đây ko nhỉ??? nồng độ tăng từ 0% đến 100% mà lại là pha loãng dung dịch là sao hả bạn??? tớ nghĩ khi nồng độ tăng tức là dung dịch "đặc hơn" mà lại còn là 100% tức là axit nguyên chất ko có nước=> axit ko phân li => độ dẫn điện phải giảm dần đến 100% thì ko độ dẫn điện bằng 0

ĐỘ DẪN ĐIỆN CỦA DUNG DỊCH CH3COOH THAY ĐỔI NHƯ THẾ NÀO NẾU THAY ĐỔI NỒNG ĐỘ CỦA DUNG DỊCH TỪ 0% ĐẾN 100%:
A: ĐỘ DẤN ĐIỆN TĂNG TỈ LỆ VỚI NỒNG ĐỘ CỦA AXIT
B: ĐỘ DẪN ĐIỆN GIẢM
C: BAN ĐẦU ĐỘ DẪN ĐIỆN TĂNG SAO ĐÓ GIẢM
D: BAN ĐẦU GIẢM SAO ĐÓ TĂNG

đáp án bài này là phương án B

B

buihuuloc92

Mọi người phát biểu nguyên lí LơChaterlie cái
Kết hợp với việc nồng đồ ion như thế nào thì độ dẫn điện tăng

X

xxx131992

:D
đáp án là tăng rồi giảm(hên xui)
giải thik: vì độ dẫn điện của 1 dung dịch liên wan đến số lượng các ion solvat hóa (nồng độ và độ linh động của các ion)
+ giả thuyết ==>đáp án
àh, nguyên lý LơChaterlie nè bạn "Một phản ứng thuận nghịch đang ở trạng thái cân bằng khi chịu một tác đông từ bên ngoài, như biến đổi nồng độ, áp suất nhiệt độ, thì cân bằng sẽ chuyển dịch theo chiều làm giảm tốc độ bên ngoài đó" :)

J

jenifer71192

CH3COOH là chất điện ly yếu ,mà độ điện ly phụ thuộc vào nồng độ và nhiệt độ.nồng độ càng tăng thì độ điện ly càng giảm=>dẫn điện kém hơn=>đáp án là b

C

conech123

ok , sr em có chút nhầm lẫn
tăng nồng độ --> H+ tăng --> cân bằng chuyển dịch theo chiều làm giảm nồng độ ---> độ phân li alpha giảm ---> độ dẫn điện giảm ---> đáp án B

@chị Pttd : em ngại quá .

T

thienthuvankieptrondoiyeuem

hehe

bạn nên biết đây là nồng độ phần trăm %( số gam chất tan trong 100 g dung dịch)> nên khi nồng độ tăng từ 0% -> 100% thì tức là số gam chất tan tăng dần, dung dịch bớt loag và đặc dần nên khả năng dẫn điện giảm dần! :D;)

N

ngocmai06

Đối với chất điện li yếu, độ dẫn điện đương lượng của dung dịch thực tế chỉ phụ thuộc vào số ion có mặt trong dung dịch, nghĩa là phụ thuộc vào độ phân li của chất điện li.
Mà dung dịch càng loãng thì độ phân li càng mạnh nên độ dẫn điện càng mạnh.
Vậy khi tăng nồng độ đ axit axetic thì độ dẫn điện giảm.
:D:D:D

Top Bottom