Bài toán 5 liên quan đến phương pháp khử.Cần gấp!

Thảo luận trong 'Số học' bắt đầu bởi hobaoanh123, 19 Tháng mười hai 2013.

Lượt xem: 1,494

  1. hobaoanh123

    hobaoanh123 Guest

    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

    Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2


    Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

    Ai giúp em với!Gấp lắm rồi,xin cảm ơn nhiều ạ!

    An mua hai hộp xà phòng và 1 mét vải hết 65000 đồng.Bình mua 1 hộp xà phòng và 1 m lụa hết 95000 đồng.Biết giá 1 m lụa đắt gấp giá 3 lần 1 m vải.Tìm giá tiền một hộp xà phòng,1 m vải,1 m lụa.
     
  2. giangok12

    giangok12 Guest

    Gọi a,b,c lần lượt là 1 hộp xà phòng , 1 mét vải , 1 mét lụa
    Theo đề toán , ta có : 2a+b = 65000
    b+c = 95000
    mà 3b=c
    \Rightarrow b + 3b = 95000
    \Leftrightarrow 4b = 95000
    \Rightarrow b = 95000 : 4 = 23750
    \Rightarrow c = 3b = 23750 x 3 = 71250
    \Rightarrow 2a = 65000 - b = 65000 - 23750 = 41250
    \Rightarrow a = 41250 : 2 = 20625
    Vậy một hộp xà phòng , 1 mét vải , 1 mét lụa có giá tiền lần lượt là : 20625 đồng , 23750 đồng , 71250 đồng


    Mình làm như thế này không biết đúng hay sai đâu nha, bài này giải theo cách lớp 6 chơ mình lớp 7 rồi nên không nhớ cách giải lớp 5 đâu nhé !
    :):):):):):):):):):):):):):)
     
    Last edited by a moderator: 22 Tháng mười hai 2013
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted

CHIA SẺ TRANG NÀY

-->