Cho Br2 dư qua 41.45g hỗn hợp A gồm (NaCl, NaBr, NaI) thu được 36.75g hỗn hợp muối B, tiếp tục cho Cl2 dư qua B thu được 23.4g hỗn hợp muối C. Tính % khối lượng muối NaBr trong A
Gọi a, b, c là mol NaCl, NaBr, NaI
NaI + 0,5 Br2 -> NaBr + 0,5 I2
c--------------------------c
mB giảm = c(127 - 80) = 41,45 - 36,75 => c = 0,1
NaBr + 0,5 Cl2 -> NaCl + 0,5 Br2
b+c----------------------b+c
mC giảm = (b+c)(80 - 35,5) = 36,75 - 23,4 => b = 0,2
mNaBr trong A = 103b = 20,6 => %m