bài tập về tăng giảm khối lượng.giúp em thầy ngọc

B

blackboy91

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

8: Nhúng một thanh Zn vào 2 lít dung dịch chứa AgNO3 và Cu(NO3)2 có số mol bằng nhau, cho đến khi hai muối trong dung dịch phản ứng hết thì thu được dung dịch A. Lấy thanh Zn đem cân lại, thấy khối lượng tăng 14,9 gam so với ban đầu. Nồng độ mol của dung dịch A là A. 0,1M. B. 0,175M. C. 0,15M. D. 0,2M.

Câu 9: Cho dung dịch chứa 6,03 gam hỗn hợp gồm hai muối NaX và NaY (X, Y là hai nguyên tố có trong tự nhiên, ở hai chu kì liên tiếp thuộc nhóm VIIA, số hiệu nguyên tử ZX < ZY) vào dung dịch AgNO3 (dư), thu được 8,61 gam kết tủa. Phần trăm khối lượng của NaX trong hỗn hợp ban đầu là
A. 58,2%. B. 41,8%. C. 52,8%. D. 47,2%
.
Câu 12: Nhúng thanh kẽm và một thanh sắt vào cùng một dung dịch CuSO4. Sau một thời gian lấy hai thanh kim loại ra thấy trong dung dịch còn lại có nồng độ mol ZnSO4 bằng 2,5 lần nồng độ mol FeSO4. Mặt khác, khối lượng dung dịch giảm 2,2 gam. Khối lượng đồng bám lên thanh kẽm và bám lên thanh sắt lần lượt là
A. 12,8 gam; 32 gam. B. 64 gam; 25,6 gam. C. 32 gam; 12,8 gam. D. 25,6 gam; 64 gam.

N

ngochoanhqt

Mình giúp cậu hướng giải nha:
Câu 1: Cậu đặt a là số mol của 2 muối rồi sủ dung tăng giảm kl:
ở đây Zn pư vs Ag thì tăng 108*2 - 65 =151, Zn pư vs Cu2+ giảm 1thì bạn ra được kết quả thôi.....bạn giải tiếp nha!
Câu 2: chăc bạn đăt vao giải thấy lẻ phải ko?... Bài này chỉ cần bạn chú ý lượng muối it ===> muối có tan ==> Có AgF(là muối tan) ==> đến đây thì dể rồi nhỉ.....
Câu 3: Phản ướng tạo muối Fe2+ nên củng dể giải : bạn đăt số mon Fe pư là a ===> số mol Zn la 2,5 a , .....dựa vào KL kim loại giảm nửa là bạn giải ra thôi...Mình vội quá nên ko giải chi tiếp được, bạn giải tiếp nha. Viiet pt cho dể thấy bạn.
Chúc bạn học tố!

Top Bottom