Hóa Bài tập về sắt

TFBOYSClover

Học sinh mới
Thành viên
17 Tháng mười 2015
1
0
16
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

m.n giải bài này giúp mk với ạ ^^
Có m gam hh chứa Fe và Fe2O3. Cho luồng khí CO dư đi qua m g hh trên đun nóng đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 11,2g Fe. Cũng M gan hh trên cho tác dụng với dung dịch HCl dư người ta thu được 2,24 lít khí H@ (dktc). Thành phần % theo khối lượng của Fe trong hh ban đầu là?
A. 30% B. 41,7 % C. 58,83% D. 70%
 

gấu bự

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng năm 2017
201
230
119
23
khi tác dung với hcl : nfe ( hỗn hợp) = nH2 =0.1
khi cho co dư tác dụng; tổng nfe= 11.2/56=0.2 ---> nfe(fe2o3)= 0.2 -0.1 =0.1--> nfe2o3=0.05
--> m=13.6--->%mfe=5.6/13.6==41.17%
 
Top Bottom