Gợi ý làm bài:
* Phản ứng nhiệt nhôm:
Câu 3:
n Fe2O3 = 16/160 = 0,1 mol; n Al = 10,8/27 = 0,4 mol.
2 Al + Fe2O3 \Rightarrow Al2O3 + 2 Fe.
0,2 <--- 0,1
2 Al + Cr2O3 \Rightarrow Al2O3 + 2 Cr.
0,2 ---> 0,1
\Rightarrow m Cr2O3 = 0,1*152 = 15,2 g \Rightarrow %Cr2O3 = 36,71%.
Câu 8:
Hỗn hợp rắn sau p/ư tác dụng được với NaOH \Rightarrow Al dư sau p/ư nhiệt nhôm.
Gọi x, y lần lượt là số mol Al và Fe trong mỗi phần.
Phần 2: Al + NaOH + H2O \Rightarrow NaAlO2 + 3/2H2.
............ x -----------------------------------> 1,5x.
\Rightarrow 1,5x = 0,0375 \Rightarrow x = 0,025.
Phần 1: Al + 3 HCl \Rightarrow AlCl3 + 3/2 H2.
............ 0,025 ----------------> 0,0375
Fe + 2 HCl \Rightarrow FeCl2 + H2.
0,1 <----------------- 0,1375 - 0,0375.
Hỗn hợp ban đầu có 0,1 mol Fe2O3 và 0,25 mol Al \Rightarrow 22,75 g.
Câu 11:
Do X tác dụng được với NaOH \Rightarrow Al dư sau p/ư nhiệt nhôm.
2 Al + Fe2O3 \Rightarrow 2 Fe + Al2O3.
0,2 <---- 0,1 --------------> 0,1.
Al2O3 + 2 NaOH \Rightarrow 2 NaAlO2 + H2O.
0,1 --------> 0,2
2 Al + 2 H2O + 2 NaOH \Rightarrow 2 NaAlO2 + 3 H2.
...........................0,1 <--------------------- 0,15.
n NaOH phản ứng = 0,3 mol \Rightarrow V NaOH = 0,3/1 = 0,3 lít = 300 ml.
Câu 14:
n Fe = 0,01 ; n Fe2O3 = 0,1
Do D tác dụng được với NaOH \Rightarrow Al dư sau p/ư nhiệt nhôm.
2 Al + Fe2O3 \Rightarrow Al2O3 + 2 Fe.
0,2 <----- 0,1 ----> 0,1 ----> 0,2.
D gồm : Al dư (x - 0,2) mol; Al2O3 0,1 mol; Fe (0,2+0,01) mol.
Phản ứng với NaOH: (x - 0,2)*3/2 = 0,25 V.
Phản ứng với H2SO4 : (x - 0,2)*3/2 + 0,21 = V.
\Rightarrow V = 0,28 \Rightarrow x = 0,2466 mol.
Câu 17:
n Al(OH)3 = 0,5 mol; n H2 = 0,15 mol.
Bảo toàn nguyên tố Al \Rightarrow n Al = n Al(OH)3 = 0,5 mol \Rightarrow m Al = 0,5*27 = 13,5 g.
n Al dư = 0,1 \Rightarrow n Al phản ứng = 0,5 - 0,1 = 0,4 mol.
n Fe3O4 = 3*nAl(p/ư)/8 = 0,15 mol \Rightarrow m = 13,5 + 0,15*232 = 48,3 g.
* Điện phân Al2O3.
Câu 3:
n X = 3000 mol; Mtrung bình X = 32; n CO2 trong X = n CaCO3= 600 mol.
\Rightarrow Số mol khí còn lại trong 67,2 m3 là 3000 - 600 = 2400 mol.
2 Al2O3 điện phân \Rightarrow 4 Al + 3 O2.(1)
C+ O2 \Rightarrow CO2.(2)
2 C+ O2 \Rightarrow 2 CO.(3)
Mtrung bình X=32 \Rightarrow(44*600+ M*2400)/3000=32
\Rightarrow M= 29 \RightarrowX gồm 3 khí : CO2, CO, O2.
Tổng số mol của CO và O2 = 2400 mol, mà Mtrung bình của 2 khí = 29
\Rightarrow n O2 = 600 mol.
n O2 (1) = n O2 (2) + n O2 (3) + n O2 (X) = 600 + 900 + 600 = 2100 mol
\Rightarrow m Al = 2,1*(4/3)*27 = 75,6 kg.