Bài tập về ESTE

E

endtostart

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Nhờ thầy giúp em mấy bài toán này cái ạ! Em cảm ơn thầy nhiều :)

Em xin mở đầu với bài hoá Este này , mong thầy giải thích giùm em cái ạ :

Bài 1: Xác định CTTQ của Este trong các TH sau :
a) Tạo từ axit cacboxylic 2 chức có 1 liên kết đôi C=C ,mạch hở và ancol no mạch hở ,3 chức .
b) Tạo bởi từ axit cacboxylic no,đơn chức ,mạch hở và ancol thơm, đơn chức ,1 vòng benzen

Bài 2 :X là hợp chất hữu cơ chỉ chứa một loại nhóm chức được tạo nên từ các chất có mạch C không phân nhánh có CTPT: C6H10O4 .Khi tác dụng với dung dịch NaOH cho sản phẩm gồm 1 muối và 1 ancol. Xác định CTCT của X ? Có bao nhiêu CTCT thoả mãn đề bài ?

H

hocmai.hoahoc

a) Tạo từ axit cacboxylic 2 chức có 1 liên kết đôi C=C ,mạch hở và ancol no mạch hở ,3 chức .
Axit cacboxylic 2 chức có 1 liên kết đôi C=C : CnH2n-4(COOH)2
Ancol no mạch hở ,3 chức : CmH2m-1(OH)3
=> CTTQ của este: CnH2n-4(COO)6-CmH2m-1
b) Tạo bởi từ axit cacboxylic no,đơn chức ,mạch hở và ancol thơm, đơn chức ,1 vòng benzen
=> CTTQ của este : CnH2n+1COOC6H5-x(CmH2m+1)x ( nhóm CmH2m+1 đính trực tiếp vào vòng thơm)
Bài 2 :X là hợp chất hữu cơ chỉ chứa một loại nhóm chức được tạo nên từ các chất có mạch C không phân nhánh có CTPT: C6H10O4 .Khi tác dụng với dung dịch NaOH cho sản phẩm gồm 1 muối và 1 ancol. Xác định CTCT của X ? Có bao nhiêu CTCT thoả mãn đề bài ?
X là este no đa chức:
+ Tạo bởi axit no, 2 chức và ancol đơn chức: R(COOR’)2
+ Tạo bởi axit no đơn chức và ancol no, 2 chức: (RCOO)2R’
Em viết các đồng phân nhé!

E

endtostart

Axit cacboxylic 2 chức có 1 liên kết đôi C=C : CnH2n-4(COOH)2
Ancol no mạch hở ,3 chức : CmH2m-1(OH)3
=> CTTQ của este: CnH2n-4(COO)6-CmH2m-1

Thưa thầy ,bài này sách tha khảo có chữa như thế này ạ :
Este có 6 nhóm COO- , 3 liên kết C=c ,có 2 vòng

\Rightarrow Tổng độ bất bão hoà là : 6+3+2 =11

\Rightarrow[TEX]C_nH_{2n-20}O_{12}[/TEX]

Nhưng em không hiểu tại sao họ lại\Rightarrow Este có 2 vòng ạ , thầy giải thích giùm em được không thầy :)

E

endtostart

Thưa thầy ,em còn 1 số bài toán còn thắc mắc nhờ thầy giúp em cái ạ :)

Bài 3: Hợp chất hữu cơ A có CTPT [TEX]C_9H_{10}O_2[/TEX] . Xà phòng hoá hoàn toàn 0,5 mol A cần vừa đủ 1 l NaOH 1 M và thu được sản phảm là hỗn hợp 2 muối . CTCT của este đó là ?

Bài 4: Cho0,02 mol 1 este X pứ vừa hết với 200 ml dd NaOH 0,2 M .Sản phẩm thu được gồm 1 muối và 1 ancol đều có số mol bằng số mol este , đều có cấu tạo mạch thẳng.Mặt khác khi xà phòng hoá hoàn toàn 2,58 g este X cần dùng 20ml dd KOH 1,5 M thu được 3,33 g muối .Tên gọi của X là ?

Bài 6: Để xà phòng hoá 100 kg chất béo (giả sử có thành phần là triolein) có chỉ số axit bằng 7 cần 14,1 kg KOH .Giả sử phản ứng xảy ra hoàn toàn .Tính khối lượng muối thu được ?

Thưa thầy ,em có thắc mắc một số điều về từ loại sản phẩm của phản ứng xà phòng hoá CTCT của Este đó như thế nào.

VD : Sản phẩm : 1 Muối + 1 Rượu CTCT ?
Sản phẩm : 1 muối + 1 rượu +1 anđehit CTCT ?
Sản phẩm : 2muối + 1 rượu CTCT ?
..................

Em không hiểu lắm về cách suy luận từ sản phẩm ra CTCT ,nhờ thầy giải thích giùm em cái ạ . Em cảm ơn thầy nhiều !

Last edited by a moderator:
H

hocmai.hoahoc

Bài 3: Hợp chất hữu cơ A có CTPT C9H10O2. Xà phòng hoá hoàn toàn 0,5 mol A cần vừa đủ 1 l NaOH 1 M và thu được sản phảm là hỗn hợp 2 muối . CTCT của este đó là ?

nNaOH/nA = 2: 1 => A là este của phenol và đồng đẳng
Bài 4: Cho 0,02 mol 1 este X pứ vừa hết với 200 ml dd NaOH 0,2 M. Sản phẩm thu được gồm 1 muối và 1 ancol đều có số mol bằng số mol este , đều có cấu tạo mạch thẳng. Mặt khác khi xà phòng hoá hoàn toàn 2,58 g este X cần dùng 20ml dd KOH 1,5 M thu được 3,33 g muối .Tên gọi của X là ?

nNaOH/nX = 2: 1 => X là este 2 chức
Sp thu được gồm 1 muối và 1 ancol đều có số mol bằng số mol este => Este có tạo bởi rượu 2 chức và axit 2 chức : R(COO)2R’
R(COO)2R’ + NaOH == > R(COONa) + R’(OH)2
Bài 6: Để xà phòng hoá 100 kg chất béo (giả sử có thành phần là triolein) có chỉ số axit bằng 7 cần 14,1 kg KOH .Giả sử phản ứng xảy ra hoàn toàn .Tính khối lượng muối thu được ?

nKOH pư với axit tự do = 7*10-3/56*100 = 0,0125 kmol
=> nKOH pư với este = 14,1/56-0,0125 = 0,2393 kmol
m muối = mchat béo + mKOH – mH2O – mC3H5(OH)3
= 100 + 14,1 – 18*0,0125-92*0,2393/3

Sản phẩm : 1 Muối + 1 Rượu CTCT : RCOOR’
Sản phẩm : 1 muối + 1 rượu +1 anđehit CTCT : ROCOR’-COO-CH=CHR”
Sản phẩm : 2muối + 1 rượu CTCT: RCOOR’OCOR”
Em tìm thêm các khả năng ứng với các trường hợp trên nhé!

V

vananh10a

e thưa thày bài cho tất cả các đơn chức mạch hở có CTPT C2H4O2 tác dụng với NaOH Na NaHCO3 thì số phản ứng là 5 chứ ạ sao đáp án của thày lại là 4. theo e thì còn cả trường hợp OHCH2CHO+Na nữa

W

whitetigerbaekho

các công thức $C_2H_4O_2$ đơn chức là
$CH_3COOH$;$HCOOCH_3$
phản ứng:$CH_3COOH+ Na ==>....$
$CH_3COOH+ NaOH ==>.....$
$CH_3COOH+NaHCO_3==>...$
.$HCOOCH_3+NaOH ==>....$
có 4 phương trình phản ứng xẩy ra

Bạn lưu ý giúp mình là đề bài cho đơn chức còn
HO-CH2-CHO là tạp chức bạn ạ
-------------

Last edited by a moderator:
D

duylinh898

Thầy HocMai ơi
giúp em hiểu tại sao thủy phân C2H5COOCH3 trong LiAlH4 cho nC3H7OH , chất này em nghe thầy Ngọc nói là isopropylic, mà em thắc mắc là n đứng trước công thức sao đọc là "iso" ạ?

Top Bottom