English THCS Bài tập về chuyển đổi câu của mệnh đề quan hệ.

Tannie0903

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
8 Tháng mười hai 2021
1,168
1,176
181
20
Nghệ An
KhanhHuyen20061. Water pollution causes illnesses like typhoid and dysentery. [which+V]
---> Water pollution is which causes illnesses like typhoid and dysentery.
2. Promotions should be given to employees. [who]
----> Promotions should be given to those who are employees.
3. Experienced workers prefer to work in big companies. [where]
---> Big companies are where experienced workers prefer to work.
4. Mobile phones have an adverse effect on our mental health. (which+S+V]
----> our mental health is which mobile phones have an adverse effect on
5. Youngsters tend to commit more crimes. [whose]
----> Youngsters are those whose crimes tend to be committed.
Chúc bạn học tốt, phần này thuộc lý chuyết reversed wh-cleft, nãy mình có nhầm sang cleft sentences ( câu chẻ), sorry bạn nha, vì câu chẻ không được dùng các đại từ quan hệ khác ngoài who/whom/that í.:Tonton23
Cụ thể cấu trúc reserved wh-cleft: S + be + wh-relative + clause
Còn cleft sentences: It be + O + who/whom/that + clause.
Cả hai cái này đều có chức năng nhấn mạnh cả nhé, trong làm bài nếu đề yêu cầu dùng các đại từ quan hệ khác ngoài who/whom/that hoặc trạng từ quan hệ như where/what/when/.. thì dùng reserved wh-cleft còn không thì dùng cleft sentences cũng được nhé nhé.

Last edited:
  • Love
Reactions: KhanhHuyen2006

KhanhHuyen2006

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng tư 2022
710
726
121
15
Hà Nam
1. Water pollution causes illnesses like typhoid and dysentery. [which+V]
---> illness which is caused by water pollution is typhoid and dysentery.
2. Promotions should be given to employees. [who]
----> Promotions should be given to those who are employees.
3. Experienced workers prefer to work in big companies. [where]
---> It is big companies where experienced workers prefer to work.
4. Mobile phones have an adverse effect on our mental health. (which+S+V]
----> It is our mental health on which mobile phones have an adverse effect
5. Youngsters tend to commit more crimes. [whose]
----> It is youngsters whose crimes are tended to commit.
Chúc bạn học tốt, các phần kiến thức trên đề có trong này nhé:
- [Lý thuyết] Mệnh đề quan hệ - HMF
Trần Ngọc ftuAnh ơi, cho em hỏi là có mẹo nào để chuyển các câu trên về câu đồng nghĩa bằng các đại từ quan hệ được không ạ?

• Love
Reactions: Tannie0903
View previous replies…

Tannie0903

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
8 Tháng mười hai 2021
1,168
1,176
181
20
Nghệ An
Anh ơi, cho em hỏi là có mẹo nào để chuyển các câu trên về câu đồng nghĩa bằng các đại từ quan hệ được không ạ?
KhanhHuyen2006Chị vừa edit lại em xem nhé, sorry vì chị nhầm bên cái kia:(((, ngoài các câu 2/5 có thể thay thế cho danh từ chỉ người số nhiều bằng those và sử dụng mệnh đề quan hệ như bình thường nhé hoặc cũng có thể dùng câu chẻ cho câu 2 hoặc câu reversedWh-cleft cho câu 5 nhé.
Với các dạng câu chỉ có một mệnh đề như này nhưng yêu cầu dùng mệnh đề quan hệ thì hầu hết chuyển sang câu chẻ / câu wh-cleft ( cấu trúc: Wh-cleft: what/why/where/... S+V be clause)/ câu reversed wh-cleft nhằm nhấn mạnh câu nhé.

Last edited:
  • Love

KhanhHuyen2006

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng tư 2022
710
726
121
15
Hà Nam
Chị vừa edit lại em xem nhé, sorry vì chị nhầm bên cái kia:(((, ngoài các câu 2/5 có thể thay thế cho danh từ chỉ người số nhiều bằng those và sử dụng mệnh đề quan hệ như bình thường nhé hoặc cũng có thể dùng câu chẻ cho câu 2 hoặc câu reversedWh-cleft cho câu 5 nhé.
Với các dạng câu chỉ có một mệnh đề như này nhưng yêu cầu dùng mệnh đề quan hệ thì hầu hết chuyển sang câu chẻ / câu wh-cleft ( cấu trúc: Wh-cleft: what/why/where/... S+V be clause)/ câu reversed wh-cleft nhằm nhấn mạnh câu nhé.
Trần Ngọc ftuDạ vâng em cảm ơn chị ạ.

KhanhHuyen2006

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng tư 2022
710
726
121
15
Hà Nam
Chị vừa edit lại em xem nhé, sorry vì chị nhầm bên cái kia:(((, ngoài các câu 2/5 có thể thay thế cho danh từ chỉ người số nhiều bằng those và sử dụng mệnh đề quan hệ như bình thường nhé hoặc cũng có thể dùng câu chẻ cho câu 2 hoặc câu reversedWh-cleft cho câu 5 nhé.
Trần Ngọc ftuUiza:((, đọc vô em không hiểu lắm ạ, tại lớp 8 em không học về mấy dạng này nhiều nên chị có thể tóm ngắn gọn và giúp em một số các link về cách chuyển hay các kiến thức cơ bản về 2 dạng câu trên được không ạ?Em cảm ơn chị nhiều ạ.

KhanhHuyen2006

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng tư 2022
710
726
121
15
Hà Nam
Uiza:((, đọc vô em không hiểu lắm ạ, tại lớp 8 em không học về mấy dạng này nhiều nên chị có thể tóm ngắn gọn và giúp em một số các link về cách chuyển hay các kiến thức cơ bản về 2 dạng câu trên được không ạ?Em cảm ơn chị nhiều ạ.
KhanhHuyen2006Mà thôi, cho đỡ rối thì chắc em chỉ nên nhớ công thức và khi nào sử dụng 1 trong 2 câu đó nếu gặp thôi, tại nãy em nhìn mấy cái câu chẻ có thể là do em nắm kiến thức không vững nên hơi rối ạ.

KhanhHuyen2006

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng tư 2022
710
726
121
15
Hà Nam
Mà thôi, cho đỡ rối thì chắc em chỉ nên nhớ công thức và khi nào sử dụng 1 trong 2 câu đó nếu gặp thôi, tại nãy em nhìn mấy cái câu chẻ có thể là do em nắm kiến thức không vững nên hơi rối ạ.
KhanhHuyen2006Dạ chị ơi:((, cho em hỏi nốt là mình có thể áp dụng câu trúc resevered wh cleft cho mọi đại từ hay trạng từ quan hệ khác với cấu trúc cleft sentences chỉ có thể đi với Who/ Whom/ That và các trạng từ quan hệ phải không ạ?

Tannie0903

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
8 Tháng mười hai 2021
1,168
1,176
181
20
Nghệ An
Dạ chị ơi:((, cho em hỏi nốt là mình có thể áp dụng câu trúc resevered wh cleft cho mọi đại từ hay trạng từ quan hệ khác với cấu trúc cleft sentences chỉ có thể đi với Who/ Whom/ That và các trạng từ quan hệ phải không ạ?
KhanhHuyen2006Thực tế thì câu reversed wh-cleft hoặc câu wh-cleft chỉ thường sử dụng với what/why/where/when/how/who thôi nhưng chị thấy which cũng có khả năng đúng nha. Còn cleft-sentences chỉ có who/whom/that còn ko có trạng từ quan hệ nhé.

• Love

KhanhHuyen2006

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng tư 2022
710
726
121
15
Hà Nam
  • Love