Sinh 9 bài tập vận dụng về đột biến

Phuongg Ahn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng ba 2019
192
214
86
Lào Cai
trường trung học cơ sở số 1 xuân quang
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ở thực vật, một cơ thể dị hợp có kiểu gen Aa. Mỗi gen đều có chiều dài bằng 0,51
micrômet. Gen A có số liên kết hiđrô là 3900, gen a có hiệu số giữa Ađênin với Guanin là
18% số nuclêôtit của gen. Do xử lí đột biến bằng tác nhân cônsixin, cơ thể có kiểu gen dị
hợp trên đã tạo thành thể tứ bội (AAaa).
a. Tìm số lượng từng loại nuclêôtit của thể tứ bội nói trên?
b. Tìm số lượng từng loại nuclêôtit trong mỗi loại giao tử được sinh ra từ thể tứ bội đó?
c. Viết sơ đồ lai, xác định tỉ lệ kiểu gen, tỉ lệ kiểu hình F1 khi thể tứ bội trên tự thụ phấn?
Biết rằng, gen A quy định cây cao trội hoàn toàn so với gen a quy định cây thấp, sự
giảm phân diễn ra bình thường và tạo ra các giao tử lưỡng bội, các giao tử đều có khả năng
thụ tinh.
các anh chị cho em hỏi ý c với ạ :> em xem phần hd giải này em thấy không hiểu lắm ạ :<
c. Khi cho cơ thể có kiểu gen AAaa tự thụ phấn ta có sơ đồ lai:
P: Cây cao (AAaa) x Cây cao (AAaa)
Gp: 1AA : 4Aa : 1aa 1AA : 4Aa : 1aa ( em không hiểu chỗ tạo giao tử này ạ:< em nghĩ là mỗi bên P qua gp sẽ tạo ra giao tử: AA và aa chứ không có Aa ạ :< các anh chị giải thích giúp em với ạ em cảm ơn ạ :> )
F1:
1AA4Aa1aa
1AA1AAAA4AAAa1AAaa
4Aa4AAAa16AAaa4Aaaa
1aa1AAaa4Aaaa1aaaa
[TBODY] [/TBODY]

TLKG: 1AAAA: 8AAAa: 18 AAaa: 8Aaaa : 1aaaa
TLKH: 35 cây cao : 1 cây thấp

Haanh250123

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
6 Tháng ba 2021
387
608
91
Thái Bình
THPT Chuyên Thái Bình
Chúc em buổi chiều khỏe mạnh:3

Thật ra em không hiểu có lẽ vì em chưa biết cách đếm giao tử của thể tứ bội ha. Nó cũng đơn giản thôi, yên tâm.
Chị sẽ lấy ví dụ với kiểu gen AAaa luôn.
Đầu tiên em vẽ cho chị 1 hình chữ nhật rồi điền từng alen vào 4 góc như thế này:

Sau đó, em chỉ việc đếm số cạnh và đường chéo là ra rồi.
Có 1 đường thẳng AA, 1 đường thẳng aa và 4 đường thẳng Aa đúng không?

Nếu còn băn khoăn thì cứ trao đổi nha^^
Chúc em học tốt~

• Like
Reactions: Phuongg Ahn
Top Bottom