bài tập thầy QUANG ANH, giúp mình với

H

hovanduong12

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1/từ 4 loại đơn phân A,T,G,X tạo ra 64 bộ ba, có bao nhiêu bộ ba chứa ít nhất 1 nucleeotit loại A?? đáp án là 27
2/
Nhóm côdon nào sau đây mà mỗi côdon chỉ mã hóa 1 loại axit amin?
Đáp án thì mình biết rồi, nhưng mình thắc mắc là nếu hỏi như vậy thì hình như ''vi phạm'' tính đặc hiệu của bộ ba. Theo mình, phải hỏi là bộ ba nào không có tính thoái hóa mới đúng.

T

tuonghuy333_2010

Giải đáp

1/từ 4 loại đơn phân A,T,G,X tạo ra 64 bộ ba, có bao nhiêu bộ ba chứa ít nhất 1 nucleeotit loại A?? đáp án là 27
Bài này đc giải như sau có rất nhiều cách giải nhưng giải cách như sau:
Tính số bộ 3 có 1 Nu loại A : $3 \times 3 \times 3 \times 1= 27$ vì có 3 thứ tự từ 1 đến 3 theo toán 11 thì ta có kết quả trên
Số bộ 3 có 2 Nu loại A: $3 \times 3 \times 1 \times 1 = 9$
Số bộ 3 có 3 Nu loại A: 1
tổng kết lại là 37
Xem lại đáp án và đề
2/
Nhóm côdon nào sau đây mà mỗi côdon chỉ mã hóa 1 loại axit amin?
Đáp án thì mình biết rồi, nhưng mình thắc mắc là nếu hỏi như vậy thì hình như ''vi phạm'' tính đặc hiệu của bộ ba. Theo mình, phải hỏi là bộ ba nào không có tính thoái hóa mới đúng.
Vâng, Ở đây côdon cũng như mã bộ 3 thôi bạn nhé ^_^ đề ở đây có thể đc ra có ngụ ý của thầy vì chúng ta có bảng mã nên ko cần giải thích thêm nhiều ở đây do giáo viên ra vs ý nói đến 1 a.a đc mã hóa bởi duy nhất 1 codon ^_^
Chúc bạn học tốt

Top Bottom