Vật lí Bài tập sóng cơ

cartoonnettoc

Học sinh mới
Thành viên
7 Tháng chín 2017
8
1
6
24
Vĩnh Phúc
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

đề : một sóng ngang có tần số 100Hz truyền trên một sợi dây nằm ngang với vận tốc 60m/s. M và N là hai điem trên dây cách nhau 0,75m và sóng truyền theo chiều từ M tới N. Chọn trục biễu diễn li đọ cho các điểm có chiều dương hướng lên trên. Tại mọt thời điểm nào đó M có li đọ âm và đang chuyển đọng đi xuống. Tại thời điểm đó N sẽ có li độ và chiều chuyển động tương ứng là:
A. Âm, đi xuống B. âm, đi lên C. Dương, đi xuống D. Dương, đi lên
em xem mấy bài giải trên mạng nhưng vẫn không hiểu, giải full hộ em nhé, có hình càng tốt

Dương Minh Nhựt

Cựu Phó nhóm Vật lí
Thành viên
29 Tháng sáu 2017
2,299
4,069
546
25
Cần Thơ
Đại Học Cần Thơ
hi, vấn đề ở đây là e không hiểu ở phần nào? em có thể nào giải theo cách của em ( hoặc xem bài giải ) và thắc mắc ở những chỗ nào để mình còn biết những chỗ chưa hiểu ấy...!

• Like
Reactions: trunghieuak53

PKA2M

Học sinh
Thành viên
9 Tháng tám 2017
93
123
31
24
TP Hồ Chí Minh
đề : một sóng ngang có tần số 100Hz truyền trên một sợi dây nằm ngang với vận tốc 60m/s. M và N là hai điem trên dây cách nhau 0,75m và sóng truyền theo chiều từ M tới N. Chọn trục biễu diễn li đọ cho các điểm có chiều dương hướng lên trên. Tại mọt thời điểm nào đó M có li đọ âm và đang chuyển đọng đi xuống. Tại thời điểm đó N sẽ có li độ và chiều chuyển động tương ứng là:
A. Âm, đi xuống B. âm, đi lên C. Dương, đi xuống D. Dương, đi lên
em xem mấy bài giải trên mạng nhưng vẫn không hiểu, giải full hộ em nhé, có hình càng tốt
Gữi bạn bài giải

Attachments

341.2 KB · Đọc: 92
  • Like
Reactions: KHANHHOA1808

cartoonnettoc

Học sinh mới
Thành viên
7 Tháng chín 2017
8
1
6
24
Vĩnh Phúc
bạn ơi hình như sai r, trên mạng họ bảo sớm pha hơn phải biểu diễn ở trước, như vậy bài này phải là li độ dương đang đi xuống

• Like
Reactions: PKA2M

Dương Minh Nhựt

Cựu Phó nhóm Vật lí
Thành viên
29 Tháng sáu 2017
2,299
4,069
546
25
Cần Thơ
Đại Học Cần Thơ
bạn ơi hình như sai r, trên mạng họ bảo sớm pha hơn phải biểu diễn ở trước, như vậy bài này phải là li độ dương đang đi xuống

Trên mạng?

Ta tính được delta phi và ta kết luận là 2 phần tử M và N vuông pha với nhau. Và đối chiếu lên đường tròn lượng giác thì li độ âm và đang đi xuống chứ nhỉ?

PKA2M

Học sinh
Thành viên
9 Tháng tám 2017
93
123
31
24
TP Hồ Chí Minh
Trên mạng?

Ta tính được delta phi và ta kết luận là 2 phần tử M và N vuông pha với nhau. Và đối chiếu lên đường tròn lượng giác thì li độ âm và đang đi xuống chứ nhỉ?
Anh ko đọc kỹ đề, anh tưởng đề cho là điểm M
Thì đúng rồi, sớm pha phải biểu diễn trước. Đề bai này cho M sớm pha hơn N mà, vì sóng truyền từ M đến N mà bạn

cartoonnettoc

Học sinh mới
Thành viên
7 Tháng chín 2017
8
1
6
24
Vĩnh Phúc
M ở li độ âm đi xuống ( tức chạy về biên âm) vẽ thuận kim đồng hồ thêm 1 góc 90 ra điiểm N thì phải là li độ dương đang đi xuống ( đang tiến về vtcb theo chiều âm )

Top Bottom