Hóa 10 Bài tập phản ứng o-k

Yorn SWAT

Cựu TMod Hóa|Cựu PCN CLB Hóa học vui
Thành viên
23 Tháng ba 2018
1,367
1,923
241
20
Thanh Hóa
Trường THPT Triệu Sơn 4
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1/Dung dịch X là dd HCl. Dung dịch Y là dd NaOH. Cho 60 ml dd X vào cốc chứa 100 gam dd Y thu được dd chứa một chất tan duy nhất. Cô cạn dung dịch thu được 14,175 gam chất rắn Z. Nung chất rắn Z đến khối lượng không đổi thu được 8,775 gam chất rắn.
a. Tính nồng độ mol của dd X, nồng độ phần trăm của dd Y và công thức của Z
b. Cho 16,4 gam hh X1 gồm Al, Fe vào cốc đựng 840 ml dd X. Sau pư thêm tiếp 1600 gam dd Y vào cốc. Khuấy đều cho pư xảy ra hoàn toàn, lọc lấy kết tủa, đem nung ngoài không khí đến khối lượng không đổi, thu được 13,1 gam chất rắn Y1. Tìm thành phần % theo khối lượng của mỗi kim loại trong hh X1
2/Hỗn hợp X gồm Fe và kim loại M hóa trị n ko đổi.Hòa tan hoàn toàn m gam X trong dd H2SO4 đặc nóng,dư thu đc dd A và V lít khí SO2 duy nhất.Hấp thụ hoàn toàn lượng SO2 nói trên bằng 500 ml dd NaOH 0.2 M đc dd chứa 5.725 gam chất tan.
-Thêm vào m gam X lượng gấp đôi lượng M ban đầu đc hh Y.Cho Y tan hết trong đ HCl đc 1.736 lít H2
-Thêm một lượng Fe vào m gam X để đc hỗn hợp Z chứa lượng sắt gấp đôi lượng sắt có trong X.Cho Z tác dụng với đ H2SO4 loãng dư đc đ B chứa 5.605 gam muối.Tìm kim loại M và thành phần % khối lượng mỗi kim loại trong X
@phamthimai146 @Tùng Lê
 

Tùng Lê

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng mười 2019
975
558
116
Bắc Giang
THCS Xuân Phú
1) a)nNaCl= 8.775/58.5=0.15(mol)
gọi ct Z NaCl.xH2O: 0.15
=> x=2 => NaCl.2H2O
nHCl= 0.15
nNaOH= 0.15
=> C%đY= 6%
CMddX= 2.5M
b) nHCl= 2.1(mol)
nNaOH=2.4(mol)
Ta có NaOH dư là 2.4- 2.1= 0.3(mol)
Đặt nAl=a,nFe=b
=> 27a + 56b= 16.4(1)
Xét TH1 Al(OH)3 bị hòa tan hết => a ≤0.3
=> 80b= 13.1 (2)
(1)(2) => a=241/900, b=0.16375
Thỏa mãn a ≤ 0.3
Xét TH2 Al(OH)3 bị hòa tan 1 phần a > 0.3
Rồi làm tương tự
2) Ở đây : https://diendan.hocmai.vn/threads/lop-10-tim-kim-loai-m.661949/
 

Nguyễn Đăng Bình

Học sinh gương mẫu
Thành viên
12 Tháng hai 2019
2,154
1,938
321
Hà Nội
Trường THPT chuyên Hà Nội-Amsterdam
1/Dung dịch X là dd HCl. Dung dịch Y là dd NaOH. Cho 60 ml dd X vào cốc chứa 100 gam dd Y thu được dd chứa một chất tan duy nhất. Cô cạn dung dịch thu được 14,175 gam chất rắn Z. Nung chất rắn Z đến khối lượng không đổi thu được 8,775 gam chất rắn.
a. Tính nồng độ mol của dd X, nồng độ phần trăm của dd Y và công thức của Z
b. Cho 16,4 gam hh X1 gồm Al, Fe vào cốc đựng 840 ml dd X. Sau pư thêm tiếp 1600 gam dd Y vào cốc. Khuấy đều cho pư xảy ra hoàn toàn, lọc lấy kết tủa, đem nung ngoài không khí đến khối lượng không đổi, thu được 13,1 gam chất rắn Y1. Tìm thành phần % theo khối lượng của mỗi kim loại trong hh X1
a) NaCl.2H2O
b) nHCl = 2,1
nNaOH = 2,4
-> OH- dư
nOH- dư = 0,3
-> nAl(OH)3 bị hòa tan <= 0,3
TH1: a < 0,3
-> Vô lý
TH2: a >= 0,3
-> 27a + 56b = 16,4
51a + 80b = 13,1 + 0,3.102/2
-> a = 0,4 / b = 0,1
2/Hỗn hợp X gồm Fe và kim loại M hóa trị n ko đổi.Hòa tan hoàn toàn m gam X trong dd H2SO4 đặc nóng,dư thu đc dd A và V lít khí SO2 duy nhất.Hấp thụ hoàn toàn lượng SO2 nói trên bằng 500 ml dd NaOH 0.2 M đc dd chứa 5.725 gam chất tan.
-Thêm vào m gam X lượng gấp đôi lượng M ban đầu đc hh Y.Cho Y tan hết trong đ HCl đc 1.736 lít H2
-Thêm một lượng Fe vào m gam X để đc hỗn hợp Z chứa lượng sắt gấp đôi lượng sắt có trong X.Cho Z tác dụng với đ H2SO4 loãng dư đc đ B chứa 5.605 gam muối.Tìm kim loại M và thành phần % khối lượng mỗi kim loại trong X
nFe = a
nM = b
nSO2 = 0,0375
-> 3a + bn = 0,075
hh Y: Fe(a) và M(3b)
-> a + 3bn/2 = 0,0775
hh Z: Fe (2a), M (b)
-> 304a + (2M + 96n)b/2 = 5,605
-> a = 0,01 / bn = 0,045
-> M = 9n -> Al
 

minh231999

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng bảy 2015
481
97
86
21
Thanh Hóa
THPT NL
1) a)nNaCl= 8.775/58.5=0.15(mol)
gọi ct Z NaCl.xH2O: 0.15
=> x=2 => NaCl.2H2O
nHCl= 0.15
nNaOH= 0.15
=> C%đY= 6%
CMddX= 2.5M
b) nHCl= 2.1(mol)
nNaOH=2.4(mol)
Ta có NaOH dư là 2.4- 2.1= 0.3(mol)
Đặt nAl=a,nFe=b
=> 27a + 56b= 16.4(1)
Xét TH1 Al(OH)3 bị hòa tan hết => a ≤0.3
=> 80b= 13.1 (2)
(1)(2) => a=241/900, b=0.16375
Thỏa mãn a ≤ 0.3
Xét TH2 Al(OH)3 bị hòa tan 1 phần a > 0.3
Rồi làm tương tự
2) Ở đây : https://diendan.hocmai.vn/threads/lop-10-tim-kim-loai-m.661949/
giúp mình viết đầy đủ phương trình ở câu b đi ạ từ trên xuống
 

Tùng Lê

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng mười 2019
975
558
116
Bắc Giang
THCS Xuân Phú
HCl + NaOH ---> NaCl + H2O
NaOH + AlCl3 --> Al(OH)3 + NaCl
NaOH + FeCl2 ---> Fe(OH)2 + NaCl
NaOH + Al(OH)3 --> NaAlO2 + H2O
TH1: Fe(OH)2 + O2 ---to--> Fe2O3 + H2O
TH2 : Al(OH)3 --to--> Al2O3 + H2O
Fe(OH)2 + O2 ---to--> Fe2O3 + H2O
bạn tự cân bằng
 
  • Like
Reactions: minh231999

minh231999

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng bảy 2015
481
97
86
21
Thanh Hóa
THPT NL
HCl + NaOH ---> NaCl + H2O
NaOH + AlCl3 --> Al(OH)3 + NaCl
NaOH + FeCl2 ---> Fe(OH)2 + NaCl
NaOH + Al(OH)3 --> NaAlO2 + H2O
TH1: Fe(OH)2 + O2 ---to--> Fe2O3 + H2O
TH2 : Al(OH)3 --to--> Al2O3 + H2O
Fe(OH)2 + O2 ---to--> Fe2O3 + H2O
bạn tự cân bằng
HCl + NaOH ---> NaCl + H2O sao ở câu b) lại có cả pư này với lại là sao NaOH dư lại bằng 2,4-2,1 vậy
 

Tùng Lê

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng mười 2019
975
558
116
Bắc Giang
THCS Xuân Phú
HCl + NaOH ---> NaCl + H2O sao ở câu b) lại có cả pư này với lại là sao NaOH dư lại bằng 2,4-2,1 vậy
mình làm tắt tí
3HCl + Al ---> AlCl3 + 3/2 H2
...3a.........a...........a
Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2
b......2b...........b
áp luôn vào đây cho dễ nhìn
HCl + NaOH --> NaCl + H2O
3NaOH + AlCl3 --> Al(OH)3 + 3NaCl
3a............a
2NaOH + FeCl2 ---> Fe(OH)2 + NaCl
2b.............b
nNaOH= nHCl
 
Top Bottom