bài tập phần sắt của thầy sơn

R

ruacon_hth

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 6: Trong các chất: FeCl2, FeCl3, Fe(NO3)2, Fe(NO3)3, FeSO4, Fe2(SO4)3. Số chất có cả tính oxi hoá và tính khử là
A. 2. B. 3. C. 5. D. 4.

câu này đáp án của thầy sơn là C.5 nhưng em nghĩ đáp án B mới đúng chứ ạ???

thầy giải thích giùm em với ạ..

Câu 11: Có 4 kim loại: Mg, Ba, Fe, Zn. Chỉ dùng thêm một chất nào trong số dd của các chất sau để nhận biết các kim loại đó ?
A. NaOH. B. Ca(OH)2. C. HCl. D. H2SO4.

:khi (154)::khi (154)::khi (154)::khi (184)::khi (184):

Last edited by a moderator:
T

truonga3vodoidz

theo như mình nghĩ thì chắc bạn chọn 3 đáp án là FeCl2,Fe(NO3)2,FeSO4 đúng không.mình cho bạn thêm 2 đáp án nữa nhé!bạn có nhớ cái pt này không.2Fe(NO3)3=>Fe2O3+6NO2+3/2O2.Fe2(SO4)3 cũng vậy bạn ak?còn FeCl3 thi mình chưa thấy pt nhiệt phân nào cả?kinh nghiệm là bạn cứ chọn đáp án nhiều ý.chúc bạn thành công!

T

truonga3vodoidz

câu 11 thì dung HCl bạn ak!tất cả đều tác dụng dk vs dd HCl ngoại trừ Mg(gọi là phản ứng 1).nó là 1 chất ít tan.(tan rất ít).Ba+ddHCl tạo ra nhiệt.nên nhận dk.sau đó bạn cho Ba dư vào ddHCl để tạo ra lượng OH-.sau đó đổ vào 2 dd chứa 2 ống nghiệm sau pu 1.1ống tạo kết tủa xanh sau đó chuyển sang nâu dỏ thì đó là dd FeCl2.=>Fe.ống còn lại thi có kết tủa keo.sau tan.(như Al).chúc bạn thành công!

Top Bottom