BÀI TẬP ÔN THI ĐẠI HỌC- mong mọi người giúp đỡ

K

khongbiet95

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

câu 1
mẹ bị đột biến thể môt cặp NST số 3, bố bị đột biến thể ba cặp NST số 1. cho rằng trong của bố và mẹ NST vẫn phân li bình thường, không phát sinh đột biến mới. khả năng cặp vợ chông này sinh con không bị đột biến.
A.50% B.75% C.25% D.12,5%

câu 2
ruồi giấm có bộ NST 2n=8. trên mỗi cặp NST thường xét 2 cặp gen dị hợp, trên cặp NST giới tính xét một gen có 2 alen nằm ở vùng không tương đông của NST giới tính X. nếu không sảy ra đột biến thì khi các ruồi đực có kiểu gen khác nhau về các gen đang xét giảm phân có thể tạo ra tối đa bao nhiêu loại tinh trùng
Â.128 B.16 C.192 D.24

C

cobemuadong95c

bai 1:mẹ không đot biến:1/2
bố không đb:1/2 =>con không đôt bien:1/2*1/2=1/4

Bài 2 ruôi giấm có 3 cặp NST thường tạo 4^3 loại gt,1 cặp NST gtính tạo ra 3 loại tinh trùng
Vây sô loại tinh trung tối đa:4^3*3=192

K

khongbiet95

bai 1:mẹ không đot biến:1/2
bố không đb:1/2 =>con không đôt bien:1/2*1/2=1/4

Bài 2 ruôi giấm có 3 cặp NST thường tạo 4^3 loại gt,1 cặp NST gtính tạo ra 3 loại tinh trùng
Vây sô loại tinh trung tối đa:4^3*3=192

bạn giải thích kĩ ra giùm mình được không. tại sao bố và mẹ không bị đột biến lại chiếm 1/2 ,bạn có thểviết luôn sơ đồ quá trìh tạo giao tử được không. còn bài 2 bạn giải thích kĩ giùm mình tại sao lại tạo ra bằng đáy loại giao tử. nói chung là mình chưa hiểu. bạn giải thích kĩ giùm mình nha.:(:(:(:(
cảm ơn bạn nhiều nha.

Last edited by a moderator:
Top Bottom