bài tập Nguyên phân,Giảm phân

N

nlh_tuan86

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

học mãi giúp em giải bài này , mong nhận được câu trả lòi sớm
TB sinh dục sơ khai cái 2n của 1 loài nguyên phâ ở vùng A 1 số đợt liên tiếp cần môi trường cung cấp 546 NST đơn mới, các TB con được sinh ra trở thành TB sinh trứng và chuyển sang vùng C đề thực hiện giảm phân cho các giap tử bình thường , 12.5% số giao tử tạo được thụ tinh với tinh trùng cho 1 hợp tử 2n . Xác định 2n của loài
A) 2n=8
B) 2n=24
C) 2n=46
D) 2n=78

C

canhcutndk16a.

học mãi giúp em giải bài này , mong nhận được câu trả lòi sớm
TB sinh dục sơ khai cái 2n của 1 loài nguyên phâ ở vùng A 1 số đợt liên tiếp cần môi trường cung cấp 546 NST đơn mới, các TB con được sinh ra trở thành TB sinh trứng và chuyển sang vùng C đề thực hiện giảm phân cho các giap tử bình thường , 12.5% số giao tử tạo được thụ tinh với tinh trùng cho 1 hợp tử 2n . Xác định 2n của loài
A) 2n=8
B) 2n=24
C) 2n=46
D) 2n=78
12.5% số giao tử tạo được thụ tinh với tinh trùng cho 1 hợp tử 2n \Rightarrow có [TEX]\frac{1}{12,5%}=8[/TEX] giao tử cái được hthành \Rightarrow có 8 TB sinh trứng

Gọi x là số lần NP \Rightarrow[TEX]2^x=8 \Rightarrow x=3[/TEX]

\Rightarrow[TEX]2n.(2^3-1)=546 \Leftrightarrow n=78 \Rightarrow D [/TEX]

Last edited by a moderator:
N

nlh_tuan86

bạn ơi,giải thích giùm mình chỗ này , mình không hiểu " có 1/(12.5%) giao tử cái được hình thành"

R

rainbridge

mình góp ý chỗ này nhé
12.5% số giao tử tạo được thụ tinh với tinh trùng cho 1 hợp tử 2n
có nghĩa là có 1 giao tử cái thụ tinh cho 1 hợp tử, 1 giao tử này chiếm 12,5% số gt được tạo ra.
vậy số gt được tạo ra là 1/12,5%
:)

Top Bottom