Bài tập momen lực

Thảo luận trong 'Tĩnh học vật rắn' bắt đầu bởi a_juar, 30 Tháng mười hai 2013.

Lượt xem: 3,407

1. a_juar

a_juar Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Thanh nhẹ OB có thể quay quanh O. Tác dụng lên thanh các lực F1 và F2 đặt tại A và B. Biết F1=20 N , OA=10 cm , AB=40 cm (hình 9). Thanh cân bằng , các lực F1 và F2 hợp với AB các góc  và β. Tính F2 nếu :
    a) =β=90o . b) =30o ; β=90o . c) =30o ; β=60o .
    http://ly.hoctainha.vn/Thu-Vien/Bai-Tap/2118/bai-2117

Last edited by a moderator: 30 Tháng mười hai 2013
  2. hình 9 là hình nào z bạn! .

3. a_juar

a_juar Guest

4. kienconktvn

kienconktvn Guest

thanh cân bằng khi tổng momen tại O (hay bất kì tại 1 điểm nào cũng được, ở đây chọn O là hợp lý nhất) bằng 0.
    M1-M2 =0 (1)
    với M1 là momen gây ra do lực F1
    M1 = F1xd1
    d1 là cánh tay đòn của lực F1 tới điểm O tức là từ O vẻ đường vuông góc đến phương của F1, vẽ hình ra rồi xác định bằng OA x sin hay cos anpha j đó :D tự suy nghỉ nha
    tương tự M2 = F2 x d2
    (1) M2 có dấu trừ vì 2 thằng momen này ngược chiều nhau, 1 thằng cùng chiều,1 thằng ngược chiều kim đồng hồ quanh điểm O.
    từ đó dễ dàng tính được F2 qua các trường hợp!

5. a_juar

a_juar Guest

có phải là a) F2 = 5N, b) F2 = 2,5N và c) F2 = 5căn3 trên 3 (N) phải không bạn?

Last edited by a moderator: 30 Tháng mười hai 2013
  6. a_juar

a_juar Guest

có phải là a) F2 = 5N, b) F2 = 2,5N và c) F2 = 5căn3 trên 3 (N) phải không bạn?

7. kienconktvn

kienconktvn Guest

mình không có giải nên không biết đáp số, nếu làm đúng như mình nói thì chắc ok rồi :D
    thân,

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted