Bài tập lý thuyết điện phân

O

optimus_ph

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thực hiện các thí nghiệm sau: Nhúng một thanh Fe vào dd CuCl2 ; Nhúng một thanh Zn vào dd FeCl3 ; Nhúng một thanh Fe vào dd AgNO3 ; Nhúng một thanh Zn vào dd HCl có lẫn CuCl2. Số trường hợp xuất hiện ăn mòn điện hóa là:
A.3
B.4
C.1
D.2
Đáp án là A. Bạn nào biết xin giúp đỡ chỉ giùm mình đó là phản ứng nào. Đồng thời có thể giải thích rõ giùm mình dung dịch chất điện li mà 2 kim loại tiếp xúc có đặc điểm gì(ví dụ phải là axit, bazo, dung dịch muối tan bất kì,...). Thanks.

O

optimus_ph

1. Fe vs dd CuCl2
2. Fe vs AgNO
3.Zn vào HCl và CuCl2
bạn có thể giải thích giùm tại sao Nhúng một thanh Zn vào dd FeCl3 lại không được? Còn dung dịch chất điện li tiếp xúc 2 kim loại có yêu cầu gì không hay là bất cứ dung dịch nào cũng được(ví dụ như dung dịch muối, bazo có được ko?)? Cảm ơn bạn nhiều.

M

mjnktjen

bạn có thể giải thích giùm tại sao Nhúng một thanh Zn vào dd FeCl3 lại không được? Còn dung dịch chất điện li tiếp xúc 2 kim loại có yêu cầu gì không hay là bất cứ dung dịch nào cũng được(ví dụ như dung dịch muối, bazo có được ko?)? Cảm ơn bạn nhiều.
phải tạo ra 2 kl ms có ăn mòn
zn + fe3+ => fe2+ + zn2+
nên k thỏa mãn
cứ là chất điện li là dc

A

anhsomatem365

Cám ơn các bạn đã giải bài tập trên,mình nhìn vô cũng khôg biết phảj làm sao, thank nhjều!

Top Bottom