bài tập làm văn số 6

T

tranan77

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

các bạn giúp mình nha:
Trong suốt cuộc đời hoạt động cách mạng của mình, Bác Hồ phải luôn đối mặt với biết bao khó khăn, thử thách nhưng Người vẫn luôn thể hiện một tình yêu thiên nhiên tha thiết, mãnh liệt.
Bằng bài thơ " Ngắm trăng", em hãy làm sáng tỏ
các bạn giúp mình với, bài này cần gấp:khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69):
bài này thi học sinh giỏi đấy, tớ không lừa đâu, giúp cái nha

Last edited by a moderator:
V

viokha

Bạn coi lại là "Ngắm trăng" hay là "Tức cảnh Pác Bó", cô mình giảng chỉ có tức cảnh Pác Bó mới có cái chuyện vui thú lâm tuyền đó

T

thuyhoa17

các bạn giúp mình nha:
Trong suốt cuộc đời hoạt động cách mạng của mình, Bác Hồ phải luôn đối mặt với biết bao khó khăn, thử thách nhưng Người vẫn luôn thể hiện một tình yêu thiên nhiên tha thiết, mãnh liệt.
Bằng bài thơ " Ngắm trăng", em hãy làm sáng tỏ

"Trong tù không rượu cũng không hoa,
Cảnh đẹp đêm nay, khó hững hờ;
Người ngắm trăng soi ngoài cửa số,
Trăng nhòm khe cửa ngắm nhà thơ."

- Khó khăn, thử thách trong quá trình làm cách mạng của Bác: đó là những lần bị bọn thực dân bắt vào tù.
+ Trong tù ko rượu cũng ko hoa: cái thú vui hằng ngày của cuộc sống ngoài kia bị tước mất, sống trong tù của bọn thực dân chính là sống tỏng cnahr khó khăn ấy.
+ Khi mà Bác bị giam hãm về thể xác: ko thể cùng nhân dân chiến đấu, có bao nhiêu con người đang đổ máu ở ngoài kia, ở trong tù, bức bối, ngột ngạt và đó là thử thách lớn nhất với Bác.

- Nhưng vẫn luôn thể hiện tình yêu thiên nhiên tha thiết mãnh liệt: "Cảnh đpẹ đêm nay khó hững hờ"
+ Dù khó khăn, thử thách như thế, nhưng cảnh thiên nhiên vẫn khiến Bác có 1 cảm giác rung động đến "khó hững hờ".
+ Đặc biệt là với ánh trăng: người ngắm trăng ngoài cửa sổ, và trăng thì nhòm khe cửa ngắm nhà thơ => 2 người bạn, tri âm, tri kỉ.

=> Dù ở tỏng cảnh tù đày khó khăn ấy, nhưng Bác vẫn lạc quan, vẫn vui vứoi thiên nhiên, lấy trăng làm bạn, làm tri kỉ.

Top Bottom