Bài tập gương phẳng nâng cao

Thảo luận trong 'Trung học cơ sở' bắt đầu bởi kienduc_vatli, 21 Tháng mười hai 2014.

Lượt xem: 1,028

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Bạn nào có bài tập gương phẳng nâng cao cho mình xin với!
    Mấy bài tập tương tự như thế này nè:

Bạn nào có cho mình xin với nha! :)

2. gaconkudo

gaconkudo Guest

Bạn xem cái này có giúp được gì không nha:
    Bài 1: Hai gương phẳng AB và CD có cùng độ dài L=89cm được đặt song song với nhau có mặt phản xạ hướng vào nhau và cách nhau 1 khoảng a=10cm. Một điểm sáng S nằm giữa hai gương cách đều hai gương và ngang với mép A và C
    a)Mắt người quan sát đặt ở O cách đều hai gương và cách S một khoảng SO=1m. Sẽ trông thấy bao nhiêu ảnh của điểm S. Số ảnh đó thay đổi như thế nào nếu ta thay đổi khoảng cách a giữa hai gương.
    b)Vẽ đường đi của các tia sáng từ S-->O trong các trường hợp sau:
    _Tia sáng phản xạ lần lượt trên mỗi gương một lần
    _Tia sáng phản xạ trên AB 2 lần và trên CD 1 lần

Bài 2: Cho 2 gương phẳng M, M' mặt phản xạ hướng vào nhau và hợp với nhau 1 góc α. Điểm sáng A nằm trong góc tạo bởi hai gương. Tìm số ảnh của A cho bởi hệ hai gương khi:
    a)α=60O
    b)α<180Ovà360Oα=2k

Bài 3: Hai gương phẳng M1 và M2 đặt nghiêng với nhau 1 góc α=120O. Một điểm sáng A đặt trước hai gương và cách giao tuyến của chúng 1 khoảng R=10cm
    a) Hãy tính số ảnh qua hệ gương
    b) Tính khoảng cách giữa hai ảnh đầu tiên của điểm sáng A qua các gương M1 và M2
    c) Tìm cách dịch chuyển A sao cho khoảng cách giữa 2 ảnh ảo ở câu b là không đổi.

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted