bài tập di truyền

R

rainbridge

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

giúp mình mấy bài này với :)

câu 1: cây cà chua thế hệ P có KH thân cao tự thụ phấn, F1 thu được toàn cây cao. khi chọn ngẫu nhiên 1 cây F1 tự thụ phấn thì được F2 có KH cả cao lẫn thấp (ko có đột biến và chỉ các cây 2n, 4n, 2n+1 là có khả năng sinh sản, 1 gen quy định một tính trạng, trội lặn hoàn toàn). trong số các cây F2 thì khả năng chọn được 1 cây có KG giống P là
a. 8/36
b. 1/9
c. 1/2
d. 8/35

câu 2: ở 1 loài thực vật, xét 1 gen có 2 alen, trội lặn hoàn toàn. các cây 2n, 4n và 2n+1 đều có khả năng sinh sản bình thường, tập hợp các cây như vậy với mọi KG có thể tìm thấy bao nhiêu cặp khác nhau mà khi giao phấn thu được 1 KH duy nhất?
a. 48
b. 6
c. 90
d. 42

câu 3: quần thể có thành phần KG 0,1AA: 0,4Aa: 0,5aa tự thụ 2 thế hệ liên tiếp. nếu aa mất khả năng sinh sản thì thu được tỉ lệ KH trội là
a. 87,5%
b. 40%
c. 50%
d. 60%

mình cám ơn trước ^^

Last edited by a moderator:
A

autumns_gust

câu 1:
trong chương trình học mình thì hiện tượng 2 lần tự thụ P, F1 đồng tính, F2 xuất hiện thêm kiểu hình mới thì ta có thể dự đoán là do kiểu gen AAAa tự thụ, kết hợp thêm dữ kiện bổ sung thì đây là 4n
Nếu không nhẩm được thì bạn có thể tự viết sơ đồ lai nha.

Kiểu gen F1 cho tự thụ phải là AAaa
Vậy F2 có tỉ lệ: 1 8 18 8 1
trong đó AAAa là 8/36

Câu 2:
Cái bài này mình không biết nên giải thế nào, cứ làm bừa cho tới khi thấy đáp án vậy:
Nếu như gen có trên cái (+1) kia thì nếu chỉ xét về KH tương ứng với gen đang xét là xem (2n+1) như (3n), nếu không ta xem (2n+1) như (2n)

(2n) có 3 kiểu gen trong đó có AA có thể lai với bất cứ KG nào cũng tạo KH thoả đề
(3n) có 4 KG trong đó có AAA
(4n) có 5 KG trong đó có AAAA, AAAa

Nếu xem (2n+1) như (3n) thì ta có 12 KG, 4 KG có thể lai với bất cứ KG khác
Vậy số phép lai thoả đề: tích các phép lai trừ đi số phép lai trùng nhau: ra 42 thì phải

Nếu xem (2n+1) như (2n) thì ta có 8 KG, 3 KG có thể lai tuỳ ý, tương tự thì ta ra kết quả 21

Câu 3:
Chắc chịu khó viết ra là tốt nhất ^^.
(P) tham gia sinh sản: 0,2AA + 0,8Aa =1
(F1) được tạo ra: 0,4AA + 0,4Aa + 0,2aa=1 (trội = 80%)
(F1) tham gia sinh sản: 0,5AA + 0,5Aa=1
(F2) được tạo ra: 0,625AA + 0,25Aa + 0,125aa=1 (trội = 87,5%)
Ôi, bài này mình thua @@

R

rainbridge

đáp án là 1D, 2A đó bạn :|
còn câu 3 bạn làm 87,5 đúng rồi, mình nhìn nhầm ^^ sr nhìu hén :D

A

autumns_gust

à, vậy là câu 1 thì người ta lập luận rằng 1/36 aaaa có kiểu hình khác rồi nên chỉ chọn trong 35 còn lại :), thực ra mình có nghĩ tới với đề này nên đâu dám kết luận đáp án, cho nên nếu đáp án là vậy mình chỉ có thể giải thích vậy.

Còn với câu 2: lấy tích thì ra đúng 48 nhưng mình nghĩ vẫn cần phải trừ ra số trường hợp trùng nhau, bạn có thể kiểm tra câu này lại được không?

R

rainbridge

câu 2 mình xem lại đáp án đúng là 48 đó bạn

Nếu xem (2n+1) như (3n) thì ta có 12 KG, 4 KG có thể lai với bất cứ KG khác
Vậy số phép lai thoả đề: tích các phép lai trừ đi số phép lai trùng nhau: ra 42 thì phải

chỗ này bạn giải thích rõ giúp mình là lấy gì nhân gì cộng gì để ra số đó được ko? ^^

hì hì với lại sẵn đây cho mình hỏi lun câu này
cho 1- bò, 2- cá lóc, 3- ếch, 4- vịt, 5-heo, 6-dê, 7-gà, 8-ngựa
nhóm các đối tượng vật nuôi ít gây thất thoát nhất về dòng năng lượng là
a. 2, 5, 7
b. 2, 3, 4
c. 3, 4, 7
d. 1, 6, 8

câu này mình làm kiểu những con nào giống giống thì chọn, chứ ko biết nguyên tắc chính xác là gì. có phải con nào tuổi thọ dài, lâu chết thì ít gây thất thoát ko? giải thích giúp mình nhé. mình cám ơn :x

N

ngobaochauvodich

cho 1- bò, 2- cá lóc, 3- ếch, 4- vịt, 5-heo, 6-dê, 7-gà, 8-ngựa
nhóm các đối tượng vật nuôi ít gây thất thoát nhất về dòng năng lượng là
a. 2, 5, 7
b. 2, 3, 4
c. 3, 4, 7
d. 1, 6, 8

* Nguyên tắc chọn những loài vật nuôi ăn thực vật (cỏ) => dễ thấy D đúng

A

autumns_gust

4x8 + 4x(4+1)/2
Mình có 12 KG, trong đó 4 kiểu gen lai tuỳ ý, mình đem lai trước với 8 KG còn lại, còn lại 4KG lai với chính chúng thì mình lấy tổ hợp 4x(4+1)/2. Cộng lại được 42. Hoặc lấy 4x12 - 6
Còn nếu 48 thì lấy 4x12 thôi.

Câu bạn hỏi thì mình đồng ý với bạn kia: bạn xem lại bài về dòng năng lượng thì sẽ thấy được rằng bậc dinh dưỡng càng cao thì năng lượng thất thoát càng nhiều. Nên trong trường hợp này ưu tiên chọn loài ăn cỏ, trước giờ mình thấy chủ yếu là ví dụ về sinh vật sản xuất, nhưng bạn cũng cần cẩn thận khi có loài liên quan đến chuỗi bắt đầu bằng mùn bã hữu cơ.

Top Bottom