Bài tập của Fe,S và HCl

C

conan19891

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trộn 5,6 gam bột Fe với 2,4 gam bột S.Rồi nung nóng trong điều kiện không có không khí.Thu được hỗn hợp rắn M.Cho M tác dụng với lượng dư dung dịch HCl.Giải phóng hỗn hợp khí X và 1 phần còn lại G không tan.Để đốt cháy hoàn toàn X và G cần vừa đủ V lít Oxi ở đktc,Tìm giá trị của V?

Bạn nào có cách làm thật nhanh bài này thì giúp mình với nhé!

Last edited by a moderator:
J

jenlyxinh18

Fe+S==> FeS
X có FeS, Fe dư và S dư.
FeS +2 HCl==> FeCl2 + H2S
Fe + 2HCl ==> FeCl2 + H2
Vậy hỗn hợp khí X là H2S và H2. G là S
Bây h ta xét cả quá trình các chất thay đổi số oxi hóa là
S - 4e ==>S+4
0,075
Fe - 2e==>Fe+2
0,1
O2 + 4e==> 2O-2
0,5
suy ra VO2 = 2,8 ==== hic sai sót đâu mong mong người góp í

L

luckygirl_18

Trộn 5,6 gam bột Fe với 2,4 gam bột S.Rồi nung nóng trong điều kiện không có không khí.Thu được hỗn hợp rắn M.Cho M tác dụng với lượng dư dung dịch HCl.Giải phóng hỗn hợp khí X và 1 phần còn lại G không tan.Để đốt cháy hoàn toàn X và G cần vừa đủ V lít Oxi ở đktc,Tìm giá trị của V?

Bạn nào có cách làm thật nhanh bài này thì giúp mình với nhé!
Fe - 2e==>Fe+2
0,1
O2 + 4e==> 2O-2
0,5
suy ra VO2 = 2,8

M

m4_vu0ng_001

bảo toàn e như các bạn chưa đúng được,bởi vì lưu huỳnh ngoài nhường e cho O còn nhường cho cả H+ nữa mà....

C

conan19891

hix mình lại nghĩ là Fe lên tận III ! Kết quả thì đúng rồi!Nhưng hình như không có vai trò của HCl ở đấy nhỉ!Giải thích rõ dùm mình vụ này với!

N

nhoc_maruko9x

S - 4e ==>S+4
0,075
Fe - 2e==>Fe+2
0,1
O2 + 4e==> 2O-2
0,5
suy ra VO2 = 2,8
Cách giải này đúng rồi, vì đề cho đốt cháy cả X và G, nên không bỏ qua một sản phẩm nào cả.
Bảo toàn e thì không quan tâm đến các chất t/g hay các s/p trung gian, vì e cứ trao đi trao lại cuối cùng vẫn một lượng ban đầu.

C

conan19891

Nói vậy là thằng H+ hay Cl- nó cho nhận e nhưng rồi một hồi lại về H+ hay Cl- nên không tính nhi!

M

m4_vu0ng_001

Nói vậy là thằng H+ hay Cl- nó cho nhận e nhưng rồi một hồi lại về H+ hay Cl- nên không tính nhi!
cậu này chủ topic mà đểu thật,sửa lại đề thì thông báo 1 tiếng chứ,lúc đầu cậu ko ghi là đốt cháy cả X lẫn G nên mình tưởng nhầm là chỉ đốt X hay G gì thôi,làm mình............
thế thì kết quả mấy bạn trên kia là đúng rồi đấy

T

thocon_hn

Ơ thằng Fe phải lên +3 chứ nhỉ ********************************************************????

Top Bottom