English THCS Bài tập chuyển từ câu trực tiếp sang gián tiếp.

KhanhHuyen2006

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng tư 2022
710
726
121
15
Hà Nam
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1660924893609.png1660924919668.png Dạ anh chị check giúp em với ạ, với lại cho em hỏi làđối với một số câu không có cụm từ dẫn (Đã có ở trong đề) Ví dụ như câu "I'm going away for a few days. I'll phone you when i get back" thì là dođềsai hay có một cách chuyển nào đó ạ.

Tannie0903

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
8 Tháng mười hai 2021
1,168
1,176
181
20
Nghệ An
View attachment 215696View attachment 215697 Dạ anh chị check giúp em với ạ, với lại cho em hỏi làđối với một số câu không có cụm từ dẫn (Đã có ở trong đề) Ví dụ như câu "I'm going away for a few days. I'll phone you when i get back" thì là dođềsai hay có một cách chuyển nào đó ạ.
KhanhHuyen2006Bản check một số câu nhé:
Câu 8: today=> that day
Câu 9: ở đây phải là "told sb to do sth" nên phải có thêm tân ngữ nhé, với nhũng câu không có rõ đối tượng thì coi như người đó đang nói với "me/us"-tùy vào ngữ cảnh nên ở đây cứ chuyển thành "told me to .." nhé.
Câu 12: Tương tự => The teacher told us not to...
Câu 13: Nhớ lùi thì: HTĐ=> QKĐ
Her mother said she learned English well
Câu 15: Ở đây anh ta đang nói đến dự định của mình nên chủ ngữ phải là "He" nhé
Câu 16: Đối với các gián tiếp dạng câu hỏi thì động từ tương thuật phải là asked/ wondered/ wanted to know/... còn said/told/... là cho câu tường thuật nhé.
Ở đây chuyển said to me=> asked me
Câu 18: Lùi thì QKĐ=> QKHT
The police asked me where i had stayed the night before.
Câu 21: Nếu không có từ dẫn sẵn thì em nen xác định đây là loại câu gì để dùng động từ tường thuật phù hợp, ví dụ có thể thấy đây là câu tường thuật nên
=> She said that she was going away for a few days and she would phone me when she got back.
Câu 27: tương tự câu 9 và 12 nhé
Câu 31: Có thể thấy ở câu gốc đang ở hiện tại"she says" nên khi chuyển sang câu gián tiếp vẫn giữ nguyên thì và các trạng từ như câu trực tiếp, ở đây "now" vẫn giữ nguyên nhé.
Chúc em học tốt, tham khảo thêm kiến thức ở đây:- [Lý thuyết] Câu tường thuật - HMF

• Love
Reactions: KhanhHuyen2006
Top Bottom